DanLuat 2015

Nhờ LS tư vấn về tranh chấp đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #351447 22/10/2014

    nguyengiap.tvtk

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ LS tư vấn về tranh chấp đất đai

    Em đang có vấn đề khó mong các luật sư tư vấn giúp

    Nhà em có mua thửa đất vào năm 2013, đã làm sổ đỏ với diện tích 51,3m2. Khi làm thủ tục mua bán ông chủ cũ có xác định ranh giới với các nhà liền kề. Trong quá trình xây dựng thi có gia đình phía trước (Đã xây nhà 3 tầng từ lâu) và cổng riêng nói rằng họ vẫn còn đất phía bên nhà em là 20cm-30cm, họ giải thích rằng ngày xưa (em không biết từ bao giờ) nhà ông chủ cũ bán đất cho em có mái gianh ở bên đất nhà họ, khi họ xây đã chừa lại phần đó mà không xây hết. Khi đo thực tế thì diện tích đất nhà em tính hết cũng chưa đủ 50m2, ranh giới trong sổ đỏ thì chỉ rõ phần đất đó thuộc mảnh đất của nhà em (đo chiều dài thực tế nhỏ hơn so với kích thước trong sổ đỏ và hồ sơ cấp phép XD). Khi đo chiều dài đất nhà hàng xóm tại kích thước liên quan đến tranh chấp thì nhà họ đủ.

    Nhờ luật sư tư vấn giúp em nên giải quyết trường hợp này như thế nào ? Trong trường hợp có đơn kiện ra chính quyền hay tòa án thì bên nào sẽ chịu chi phí ?

    Em chân thành cảm ơn !

     

     
    3008 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #351622   22/10/2014

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 992 lần
    Lawyer

    trong trường hợp có phát sinh tranh chấp thì tòa hoặc các bên có thể yêu cầu trích lục toàn bộ hồ sơ gốc từ ngày xưa đến nay để giải quyế chính xác. khi giải quyết bên nào thua kiện thì bên đó phải chịu toàn bộ chi phí

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #351800   23/10/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 156 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vì là hàng xóm láng giềng nên tốt nhất hai bên nên nói chuyện, hòa giải với nhau,

    Nếu nhà hàng xóm cũng có sổ đỏ rồi hoặc nếu chưa có sổ đỏ thì đến UBND xã/phường để xin cấp trích lục bản đồ địa chính thửa đất để xem kích thước các cạnh  thửa đất nhà họ có đúng như trong sổ không? nếu đúng rồi thì họ có căn cứ gì để nói rằng vẫn còn đất bên phía nhà bạn 20-30cm.

    Nếu họ vẫn không đồng ý thì một trong 2 bên có quyền gửi đơn ra UBND xã/phường để yêu cầu giải quyết.

    Nếu hòa giải không thành thì có quyền làm đơn khởi kiện đến TAND huyện/quận để giải quyết vì phần đất nhà bạn đã có sổ đỏ (giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) theo quy định tại khoản 1 Điều 203 Luật đất đai 2003:

    "Tranh chấp đất đai đã được hòa giải tại Ủy ban nhân dân cấp xã mà không thành thì được giải quyết như sau:

    1. Tranh chấp đất đai mà đương sự có Giấy chứng nhận hoặc có một trong các loại giấy tờ quy định tại Điều 100 của Luật này và tranh chấp về tài sản gắn liền với đất thì do Tòa án nhân dân giải quyết

    Bên nào nộp đơn khởi kiện sẽ phải nộp tạm ứng án phí. Sau khi Tòa án xét xử nếu bên nộp đơn khởi kiện thắng thì sẽ được trả lại tạm ứng án phí và bên kia phải chịu án phí. Nếu bên nộp đơn khởi kiện thua thì sẽ mất án phí (tiền tạm ứng án phí sẽ được trừ vào tiền án phí)

     
    Báo quản trị |  
  • #352235   25/10/2014

    nguyengiap.tvtk
    nguyengiap.tvtk

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vâng ! Em chân thành cảm ơn Luật Sư.

    Em sẽ cố gắng hòa giải để hàng xóm được tốt đẹp. Trong trường hợp họ không chịu em xin phép được nhờ Luật sư tư vấn giúp ở các giai đoạn tiếp theo.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977

0 Thành viên đang online
-