Nhờ hỗ trợ về tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #529255 29/09/2019

    hoacolau89

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/09/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Nhờ hỗ trợ về tai nạn lao động

    Trường hợp Người sử dụng lao động từ chối nhận trách nhiệm theo quy định tại Điều 38 Luật An Toàn, Vệ sinh lao động 2015 thì mình phải làm gì? Chú tôi bị tai nạn lao động 2 năm rồi thì có còn giải quyết được không.

    Xin cám ơn

     
    321 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoacolau89 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529262   29/09/2019

    Căn cứ Điều 38 Luật An toàn vệ sinh lao động 2015, người sử dụng lao động phải có trách nhiệm đối với người lao động bị tai nạn lao động. Nếu Nguời sử dụng lao động từ chối nhận trách nhiệm thì chú của anh có quyền khởi kiện ra Toà án cấp huyện nơi công ty có trụ sở để yêu cầu được giải quyết ( Căn cứ Điểm c, Khoản 1, Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự 2015). Trường hợp của chú không cần phải qua thủ tục hòa giải viên.

    Hồ sơ khởi kiện tại Tòa án bao gồm:

    -  Đơn khởi kiện (theo mẫu) và các tài liệu chứng cứ chứng minh cho yêu cầu khởi kiện;

    -  Bản sao giấy chứng minh nhân dân (hoặc hộ chiếu), Sổ hộ khẩu gia đình (có sao y bản chính);
    -  Các tài liệu liên quan đến quan hệ lao động như: Hợp đồng lao động, hợp đồng học nghề...
    -  Bản kê các tài liệu nộp kèm theo đơn khởi kiện (ghi rõ số lượng bản chính, bản sao);

    Tài liệu, chứng cứ có thể kèm theo:

    - Giấy ra viện (bản chính hoặc bản sao) sau khi đã điều trị thương tật tai nạn lao động ổn định đối với trường hợp điều trị nội trú hoặc giấy tờ khám, điều trị thương tật ban đầu đối với trường hợp điều trị ngoại trú.

    - Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng Giám định y khoa.

    - Trường hợp bị tai nạn giao thông được xác định là tai nạn lao động thì có thêm một trong các giấy tờ sau:

       +Biên bản khám nghiệm hiện trường, sơ đồ hiện trường vụ tai nạn giao thông (bản sao).

       + Biên bản tai nạn giao thông của cơ quan công an hoặc cơ quan điều tra hình sự quân đội (bản sao)

    Về thời hiệu khởi kiện căn cứ Điều 588 Bộ luật Dân sự 2015:

    Điều 588. Thời hiệu khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại"

    Thời hiệu khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại là 03 năm, kể từ ngày người có quyền yêu cầu biết hoặc phải biết quyền, lợi ích hợp pháp của mình bị xâm phạm.”

    Như vậy, chú của bạn bị tai nạn lao động hơn 2 năm thì vẫn còn thời hiệu để khởi kiện lên Tòa án.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #529338   29/09/2019

    hoacolau89 viết:

    Trường hợp Người sử dụng lao động từ chối nhận trách nhiệm theo quy định tại Điều 38 Luật An Toàn, Vệ sinh lao động 2015 thì mình phải làm gì? Chú tôi bị tai nạn lao động 2 năm rồi thì có còn giải quyết được không.

    Xin cám ơn

    Điều 16 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định:

    "Điều 16. Vi phạm quy định về an toàn lao động, vệ sinh lao động

    ...

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    ...

    m) Không thực hiện chế độ trợ cấp, bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định.

    3. Biện pháp khắc phục hậu quả:

    ...

    đ) Buộc trả trợ cấp, bồi thường cho người lao động cộng với khoản tiền tính theo lãi suất tối đa áp dụng với tiền gửi không kỳ hạn do Ngân hàng nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm xử phạt của số tiền trợ cấp, bồi thường đối với hành vi vi phạm quy định tại Điểm m Khoản 2 Điều này."

    Theo đó trường hợp này lẽ ra ngày từ khi công ty không chịu thực hiện các nghĩa vụ của mình thì chú bạn có thể báo đến các cơ quan có thẩm quyền để họ thực hiện xử phạt và yêu cầu công ty thực hiện trách nhiệm. Trường hợp này do đã để qua 02 năm nên theo Điều 6 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì đã quá thời hiệu để có thể xử phạt.

     
    Báo quản trị |