Nhờ hỗ trợ về đất đai, nhà cửa

Chủ đề   RSS   
  • #567378 31/01/2021

    lamtuevan

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/01/2021
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhờ hỗ trợ về đất đai, nhà cửa

     
    Mình và chị gái mình đồng sở hữu 1 ngôi nhà, nhưng chị gái chị tự ý bán đi 1/2 ngôi nhà cho người khác bằng giấy tay mà chưa có sự đồng ý của mình. Hiện giờ còn đập đi 1/2 ngôi nhà đó và xây lên ngôi nhà mới dẫn đến mình không thể ở và cũng không có điều kiện xây lên 1 ngôi nhà mới từ 1/2 căn nhà còn lại, giờ mình ở rất nguy hiểm.
    Vậy, theo quy định của pháp luật hành vi của chị gái mình phải chịu trách nhiệm gì? Mức xử phạt là bao nhiêu nếu là vi phạm hành chính? Minh có được bồi thường thiệt hại gì hay không? (việc xây nhà như trên của chị gái mình đã bị cơ quan đô thị đình chỉ 2 lần rồi nhưng vẫn ngoan cố xây tiếp).
     
    168 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamtuevan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567384   31/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (514)
    Số điểm: 3406
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 68 lần


    Thứ nhất, việc mua bán bằng giấy tay của chị gái chị sẽ không được pháp luật công nhận. Đây là tài sản đồng sở hữu do đó muốn bán phải có sự đồng ý của chị.

    Ngoài ra, hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải được công chứng theo quy định tại Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013.

    Do đó, trong trường hợp này chị vẫn có quyền sinh sống trên mảnh đất đó. 

    Hiện thì không có quy định xử phạt về hành vi mua bán đất bằng giấy viết tay.

    Thứ hai, nếu đây là tài sản chung thì chị và chị của chị đều có quyền sử dụng, định đoạt. Nếu chị của chị tự ý đập nhà mà không qua sự đồng ý của chị thì chị có quyền yêu cầu bồi thường thiệt hại chị có thể tham khảo thêm quy định từ Điều 584 trở đi Bộ luật Dân sự 2015.

    Nếu không thể thỏa thuận về mức bồi thường chị có thể khởi kiện ra Tòa án cấp huyện để được giải quyết.

    Đối với hành vi gây thiệt hại đến tài sản của người có chị của chị có thể bị xử phạt hành chính theo Khoản 2 Điều 15 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, cụ thể:

    "Điều 15. Vi phạm quy định về gây thiệt hại đến tài sản của người khác

    ...

    2. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác;

    ..."

     

     
    Báo quản trị |