DanLuat 2015

nhờ giúp về việc bị đánh

Chủ đề   RSS   
  • #133903 25/09/2011

    satrungtho576

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    nhờ giúp về việc bị đánh

    Chào luật sư:
    Luật sư cho em hỏi.
    vừa qua do mâu thuẫn làm ăn,trên đường đi làm em bị một nhóm người của cty khác vây đánh em bị thương.rất may là em chỉ bị thương nhẹ,và sự việc trên đã được công an thôn xác minh hiện trường và em đã làm tờ trình nộp lên công an xã nơi xảy ra sự việc;
      thưa luật sư,vì em là người bị đánh và mấy người đánh em chỉ ở trọ trên địa bàn tỉnh,và ở trọ huyện khác không phải địa bàn huyên nơi xảy ra đánh nhau,lên công an xã nói là rất khó xử lý,họ yêu cầu em để lại số điện thoại có gì họ sẽ gọi.
        vì vậy luật sư cho em hỏi sự việc trên công an xã sẽ giải quyết như thế nào?và mất bao nhiêu lâu?em sợ họ sẽ không làm gì!và em phải lam gì để ngăn chặn?biết đâu họ lại tổ chức đánh em một lần nữa,
        em mong luật sư giúp em với,em đang rất hoang mang không biết làm sao!
             em xin cảm ơn luật sư nhiều.
    Cập nhật bởi satrungtho576 ngày 25/09/2011 10:25:51 SA bổ sung thêm,hỏi thêm
     
    3168 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #134434   26/09/2011

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14143
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 731 lần
    Lawyer

    Nội dung việc bạn hỏi, tôi trả lời như sau. Công an xã xử lý vấn đề của bạn là như vậy là đúng. Tuy nhiên sự việc của bạn cần có thời gia để điều tra ban đầu và xác minh lại tính chất, hành vi của các đối tượng đánh bạn. Hành vi của mấy người đánh bạn là vi phạm pháp luật. Công an xã đã xác minh và vấn đề, nếu sự việc có dấu hiện hình sự thì họ sẽ báo cáo lên cơ quan điều tra cấp huyện để điều tra xác minh. Nếu có căn cứ khởi tố vụ án hình sự thì họ sẽ khởi tố hình sự. Hành vi của mấy người đánh bạn có thể bị khởi tố theo Điều 104 BLHS về tội cố ý gây thương tích hoặc tội Gây rối trật tự công cộng theo Điều 245 BLHS. Đồng thời để đảm bảo quyền lợi của bạn, bạn có thể tiến hành giám định tỷ lệ thương tật, và làm đơn kiến nghị khởi tố vụ án hình sự lên cơ quan điều tra và viện kiểm sát cùng cấp để quá trình điều tra được nhanh chóng và đúng luật.Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    satrungtho576 (27/09/2011)
  • #134544   27/09/2011

    nganle89
    nganle89
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 7167
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 120 lần


    Chào bạn satrungtho576!

    Như vụ việc bạn trình bày thì bạn bị thương nhẹ. Sau khi bạn bị đánh bạn có đi khám chữa bệnh ở bệnh viện  không và những người đánh gây thương tích cho bạn bao nhiêu %?. Ngoài ra bạn có bị thiệt hại thêm gì khác không nhỉ? (như hư xe chẳng hạn)

    Nếu việc gây thương tích cho bạn dưới 10% thì có thể đây chỉ là một vụ việc mang tính chất dân sự. Do vậy, nếu thiệt hại này là đáng kể và bạn có các chứng từ của bệnh  viên và các chứng từ khác có liên quan bạn có thể khởi kiện ra Tòa dân sự để yêu cầu được bồi thường những thiệt hại mà nhóm người công ty kia gây ra cho bạn. Bạn cũng nên trình báo với công an địa phương những lo lắng của bạn.

    Chúc bạn vui.

    Thân chào bạn!


    Ms Ngan,

    Mail: sally.hcmlaw@gmail.com

    H/P: 0948 899 067

    Skype/Yahoo/Twitter: nganle89

    -----------

     
    Báo quản trị |  
  • #134738   27/09/2011

    satrungtho576
    satrungtho576

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:27/08/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào bạn:
       bạn ơi cho mình hỏi thêm?
       nghe tin mình bị đánh anh em nhà mình tức lắm,kêu mình từ nay đi đâu thì thủ sẵn con dao hay là khúc gậy,nếu chúng nó mà oánh tiếp thì cứ đập,chém lại chúng nó,mình cũng nghĩ là pháp luật chỉ có thể giải quyết hậu quả chứ không thể bảo vệ mình với những nguy hiểm tiềm ẩn mà bọn họ có thể mang lại cho mình,và theo như một người bạn mình nói thì trong khi bị oánh mà người bị oánh có vì tự vệ mà oánh chết người khác thì sẽ không sao,nhất là khi họ oánh người có tổ chức và không phải lần đầu,
      bạn cho hỏi mình co thể tự vệ như các anh và bạn mình nói không? 
               cảm ơn bạn nhìu...
     
    Báo quản trị |  
  • #135141   28/09/2011

    nganle89
    nganle89
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2010
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 7167
    Cảm ơn: 34
    Được cảm ơn 120 lần


    Chào satrungtho576!

    Không phải người khác oánh bạn, bạn có thể oánh chết người ta mà không có tội đâu bạn nhé!

    Giả sử khi một người cầm dao xông vào chém người khác, thì người bị tấn công có quyền chống trả tương xứng với sự tấn công đó. Và sự chống trả này được coi là hành vi phòng vệ chính đáng, không phải là hành vi phạm tội. Như theo quy định tại Khoản 1 điều 15 Bộ Luật hình sự hiện hành.  

    Và điều kiện để chống trả là hành vi tấn công đó phải nguy hiểm, bất hợp pháp, ngay tức khắc và xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của chính mình, của người khác và của Nhà nước mà người chống trả không còn biện pháp nào khác. Việc gây thiệt hại đó cũng phải đáng kể chứ không thể người kia đánh bạn một cú đấm, dùng roi đánh bạn mà bạn dùng dao hoặc búa chém lại người ta thì bạn đã phạm tội rồi. 

    Ms Ngan,

    Mail: sally.hcmlaw@gmail.com

    H/P: 0948 899 067

    Skype/Yahoo/Twitter: nganle89

    -----------

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-