Nhờ giải đáp

Chủ đề   RSS   
  • #7544 01/06/2009

    ngothuaan

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ giải đáp

    Kính thưa Luật sư.

    Tôi kính nhờ Luật sư giúp đỡ giải đáp một vấn đề sau:

    Gia đình tôi có tất cả 8 anh em (cả trai lẫn gái) hiện đã trưởng thành và còn đầy đủ. Ba tôi đã mất chỉ còn lại mẹ tôi, năm nay đã ngoài 70 tuổi. Em trai út tôi năm nay đã 30 tuổi, có vợ và là giáo viên.

    Mới đây em trai tôi đòi má tôi phải chia cho nó toàn bộ tài sản mà má tôi hiện đang có (đất đai -khoảng 2000m2, nhà cửa má tôi đang sống). Má tôi không đồng ý. Má tôi muốn chia đều tài sản cho tất cả anh em tôi - trong đó có cả em trai tôi.

    Nhưng nó không chịu và có những hành động rất thiếu văn hóa: chửi thề, đập phá đồ đạc và xúc phạm đến má tôi vì không cho nó toàn bộ tài sản. Tôi xin hỏi về luật pháp những yêu cầu và hành động của em tôi có đúng không?

    Việc Má tôi chia tài sản (đất) cho tất cả anh em tôi có gì sai pháp luật không? Em tôi là giáo viên nhưng tính tình rất thô lỗ, cộc cằn, hay dùng hành động đập phá, chửi bới Má tôi và anh em trong nhà. Xin hãy cho tôi một lời khuyên để giải quyết êm đẹp vấn đề này về pháp luật lận đạo đức.

    Xin thành thật biiết ơn.

     
    4814 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #7545   01/06/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn

    Bạn không nêu rõ ba bạn chết năm nào và diện tích đất nêu trên có phần di sản của ba bạn chưa? Tôi giải đáp câu hỏi của bạn trong trường hợp diện tích đất này không có phần di sản của ba bạn.

    Nếu vậy, mẹ bạn toàn quyền định đoạt phần đất này. Bà có thể tặng cho, chuyển nhượng và định đoạt bằng di chúc mà không ai có quyền ngăn cản. Trong trường hợp bà muốn chia đều cho các con thì bà có thể tiến hành các thủ tục theo Luật định để chia. Nếu để lại di chúc thì lập di chúc theo đúng ý nguyện cua mình. Việc em của bạn có thái độ như thế bạn có thể báo cơ quan Công an giải quyết.

    Trong trường hợp bà không muốn định đoạt hoặc lập di chúc thì nếu mẹ bạn qua đời. Di sản sẽ được chia theo Luật (chia đều cho các con). Trong trường hợp này, em bạn có thể rơi vào trường hợp quy định tại Điều 643 Bộ Luật Dân sự "Người không được quyền hưởng di sản" do đã có những hành vi như bạn đã nêu.

    Tôi không thể có lời khuyên nào vì mẹ bạn là người có quyền quyết định trong trường hợp này. Riêng cá nhân tôi, kinh nghiệm xử lý các vụ tranh chấp liên quan đến thừa kế tôi có ý rằng, để tránh mất tình nghĩa Anh em trong nhà, mẹ bạn nên có di chúc định đoạt rõ về việc hưởng di sản, trong đó, các con đều  có phần tương xứng.

    Trân trọng

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như
    090 9999 445 - Văn phòng Luật sư An Luật

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #7566   08/06/2009

    anhtuan1977vina
    anhtuan1977vina

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin luật sư tư vấn giúp:

    Ông bà nội tôi mất đi để lại một ngôi nhà cho bố và các bác tôi.Ngôi nhà đó đã bán đi và chia đều cho mỗi người.Bố tôi đã mua ngôi nhà khác và đứng tên cả bố và mẹ tôi. Bây giờ mẹ tôi mới phát hiện ra bố tôi có quan hệ với người khác và hiện giờ chị ta đang có thai được 5 tháng.Cả bố tôi và cô ta đều công nhận cái thai là của 2 người nhưng cả hai cùng tỏ ra ăn năn.

    Cô gái kia muốn cam kết một cách văn bản là đứa trẻ khi ra đời sẽ không có sự ràng buộc về pháp luật cũng như trách nhiệm của bố tôi và được chứng nhận của cơ quan có thẩm quyền.Ý của cô ta là chỉ cần có được đứa trẻ với quyền nuôi hợp pháp mà không ảnh hưởng đến gia đình tôi.Vậy việc cam kết trên giấy tờ như vậy có hợp pháp không và cách làm thế nào.

    Trường hợp bố tôi vấn phải chịu trách nhiệm chu cấp đứa trẻ nhưng đến khi không còn khả năng nữa thì gia đình tôi có phải chịu trách nhiệm liên đới không.


    Thêm nữa là bố tôi cũng như gia đình tôi thống nhất không muốn cho dù là một phần nhỏ tài sản thừa kế phải chia cho đứa trẻ đó sau này thì việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất chỉ đứng tên một mình mẹ tôi hoặc tôi để hợp thức việc không phải chia thừa kế là hợp pháp không hay gia đình tôi phải làm cách khác.

    Xin quy luật sư tư vấn để gia đình có cách giải quyết hợp pháp vì nếu không giải quyết được về mặt tài sản rõ ràng thì mẹ tôi sẽ quyết định ly dị để khỏi ảnh hưởng đến tranh chấp sau này.

    Nếu có thể mong quý luật sư gửi câu trả lời trực tiếp về địa chỉ email của tôi: anhtuan1977vina@yahoo.com
    Xin chân thành cảm ơn.
     
    Báo quản trị |  
  • #7567   08/06/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn
    Vấn đề của bạn, tôi trả lời cụ thể như sau:

    Bất kỳ một văn bản nào cũng không xóa bỏ được mối quan hệ giữa bố bạn và con riêng của ông ấy dù chính mẹ đứa bé đứng ra cam kết. Mối quan hệ này được pháp luật bảo vệ. Trong trường hợp bố bạn chịu trách nhiệm chu cấp thì đó là trách nhiệm cá nhân của bố bạn, không liên quan đến gia đình bạn trong trường hợp bố bạn không còn khả năng chu cấp.

    Việc thừa kế chỉ phát sinh khi người chết còn tài sản vào thời điểm qua đời. Vì vậy, các giao dịch tặng cho, chuyển nhượng đều là hợp pháp và chỉ khi nào lúc chết, ba bạn còn tài sản thì mới phát sinh vấn đề thừa kế, hoặc còn tài sản thì ba bạn cũng có quyền lập di chúc định đoạt theo ý nguyện của mình.

    Trân trong
    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 090 9999 445

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #7582   15/06/2009

    anhtuan1977vina
    anhtuan1977vina

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2009
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Rất cảm ơn luật sư Đinh Thị Quỳnh Như đã cho tôi câu trả lời về trường hợp nêu trên của tôi.Tôi chỉ băn khoăn một điều là vừa rồi tôi có đọc được một câu trả lời của chị đối với trường hợp khác - xin được trích dẫn là 3a Việc ba bạn ủy quyền cho bạn đã không còn giá trị khi ba bạn chết~2c theo Luật ủy quyền đương nhiên chấm dứt khi 01 trong 02 bên qua đời.

    Vậy chị cho hỏi nếu bố tôi uỷ quyền sử dụng đất cho một mình mẹ tôi và sau đó bố tôi mất thì việc uỷ quyền trên có giá trị hay không.Mẹ tôi có nên bán căn nhà đó hoặc sang tên cho tôi sau khi được uỷ quyền trong khi ba tôi vẫn còn sống để không còn liên quan đến ba tôi hay không hoặc giả định sau khi được ba tôi uy quyền mà mẹ tôi mất thì việc uỷ quyền có giá trị nữa hay không và tải sản uỷ quyền đó sẽ được chia cụ thể cho những ai.

    Trường hợp mẹ tôi có di chúc hoặc không có di chúc thì thế nào. Rất mong nhận được giải đáp của chị sớm. Chân thành cảm ơn chị. Vậy chị cho hỏi nếu bố tôi uỷ quyền sử dụng đất cho một mình mẹ tôi và sau đó bố tôi mất thì việc uỷ quyền trên có giá trị hay không.

    Mẹ tôi có nên bán căn nhà đó hoặc sang tên cho tôi sau khi được uỷ quyền trong khi ba tôi vẫn còn sống để không còn liên quan đến ba tôi hay không hoặc giả định sau khi được ba tôi uy quyền mà mẹ tôi mất thì việc uỷ quyền có giá trị nữa hay không và tải sản uỷ quyền đó sẽ được chia cụ thể cho những ai trường hợp mẹ tôi có di chúc hoặc không có di chúc thì thế nào.Rất mong nhận được giải đáp của chị sớm.

    Chân thành cảm ơn chị.
     
    Báo quản trị |  
  • #7583   15/06/2009

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn

    Tôi xác định lại là ủy quyền sẽ đương nhiên hết hiệu lực khi 01 trong 02 bên qua đời.

    Để rõ hơn tôi VD thế này nhé:

    Ông A ủy quyền cho vợ là Bà B được các quyền mua bán, tặng cho, cho thuê.... đối với tài sản X của Ông ấy. Khi ông A còn sống, Bà B tiến hành mua bán, tặng cho, cho thuê.... tài sản này --> Giao dịch là là phù hợp. Khi Ông A mất ---> Ủy quyền này chấm dứt ---> Bà B không được đại diện tiến hành các giao dịch trên. Khi ủy quyền không có hiệu lực, thì di sản của Ông A, Bà B được chia theo đúng quy định pháp luật (hoặc theo di chúc nếu di chúc hợp lệ).

    Trân trọng

    LS Đinh Thị Quỳnh Như - 090 9999 445
    Văn phòng Luật sư An Luật

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn