Nhờ công an điều tra mất trộm có phải đóng phí?

Chủ đề   RSS   
  • #563272 24/11/2020

    Thanhhang10101998

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhờ công an điều tra mất trộm có phải đóng phí?

    Cách đây 3 tuần, tại điểm Đại học giao thông vận tải, trước khi lên xe bus 55A, e bị trộm móc mất điện thoại. E muốn hỏi giờ e nộp đơn lên thì có được nhận không ạ? 

     
    1115 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thanhhang10101998 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563273   24/11/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1461)
    Số điểm: 8476
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 980 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 27 Bộ luật hình sự 2015 quy định thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự như sau:

    1. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự là thời hạn do Bộ luật này quy định mà khi hết thời hạn đó thì người phạm tội không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    2. Thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự được quy định như sau:

    a) 05 năm đối với tội phạm ít nghiêm trọng;

    ….

    Như vậy, thời hiệu để bạn trình báo với cơ quan công an về bạn bị trộm cắp mất chiếc điện thoại của bạn là 05 năm. Chỉ mới thời gian ngắn trôi qua kể từ hành vi phạm tôi trên xảy ra nên bạn vẫn có quyền trình báo với cơ quan công an để điều tra truy cứu trách nhiệm hình sự tên trộm này. Theo đó, bạn viết đơn tố giác tội phạm rồi gửi cơ quan công an gần nhất; bạn cũng có thể đến trình báo  trực tiếp. Bạn không bị mất phí nhé. Chúc bạn thành công!

    Cập nhật bởi thanhtungrcc ngày 25/11/2020 08:46:02 SA

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;