DanLuat 2015

Nhờ các anh chị tư vấn giúp

Chủ đề   RSS   
  • #56265 09/07/2010

    yenhoangnguyen16

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/07/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhờ các anh chị tư vấn giúp

    Nhờ các anh chị tư vấn giúp:

    Bố mẹ tôi năm nay đã ngoài 70 tuổi nhưng do bố tôi vẫn ngoại tình và thường đánh đập mẹ tôi nên mẹ tôi đã quyết định phải ly hôn sau nhiều năm chịu đựng. 5/8 người con chúng tôi đều đồng thuận ủng hộ quyết định của mẹ.
    Bố tôi hiện đã bỏ nhà đi sống với người đàn bà khác đem theo toàn bộ giấy tờ nhà, hộ khẩu và một số giấy tờ khác. Vậy mẹ tôi sẽ phải làm thủ tục ly hôn như thế nào và việc chia tài sản chung của bố mẹ tôi sẽ thực hiện ra sao nếu bố tôi không về.
    Anh em chúng tôi hiện đã lớn và có gia đình với cuộc sống riêng, chỉ riêng có một người bị tâm thần nhẹ đang sống với bố mẹ tôi. Vậy sau khi ly hôn, nếu người ấy do mẹ tôi nuôi dưỡng thì bà có được tính thêm quyền lợi trong việc chia tài sản chung không?

    Nhờ các anh chị tư vấn giúp, tôi xin chân thành cảm ơn.
     
    3940 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #56272   09/07/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3192)
    Số điểm: 20732
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1059 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc, tài sản chung của vợ chồng thì do vợ chồng cùng quyết định và được chia đôi khi ly hôn, có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên.... và tòa cũng xem xét bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của con thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động....

    Thủ tục ly hôn: mẹ bạn viết đơn yêu cầu ly hôn với chồng (theo mẫu của tòa án) và yêu cầu về nuôi con, chia tài sản. Đơn nộp cho tòa án huyện nơi cư trú của người chồng. Tài liệu gửi kèm theo:
    - Giấy Đăng ký kết hôn
    - Giấy khai sinh của con
    - Giấy tờ chứng minh về tài sản tranh chấp
    - Xác nhận nơi cư trú của chồng
    - Các giấy tờ khác có liên quan đến vụ án

    Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    VPLS CAO

    431 Trường Chinh, P14, Tân Bình, TP.HCM

    ĐT: 0908.133.564/08-3813.2928

    Email: caosynghi@gmail.com

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #56291   10/07/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3155
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 64 lần


            Mình xin bổ sung ý kiến như sau;
                    Nếu sau khi ly hôn, mẹ của bạn được xác định là người trực tiếp nuôi dưỡng người con bị bệnh tâm thần thì có quyền yêu cầu cha của bạn thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng cho người con bị tâm thần theo Điều 92 Luật hôn nhân và gia đình.
             Thân chào bạn.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-