Nhập khẩu thường trú tại TP Hồ Chí Minh

Chủ đề   RSS   
  • #316342 02/04/2014

    ngochaiyen

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2011
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập khẩu thường trú tại TP Hồ Chí Minh

    Con trai tôi sinh 13/01/1995, cháu có nhập vào sổ tạm trú với dì tại Q3 từ 01/08/2011 .

    Tháng 6/2013, vợ chồng tôi nghỉ hưu ngoài Hà Nội, vào mua nhà và đăng ký tạm trú tại quận 8 từ tháng 12/2013.

    Tôi có vấn đề xin được tư vấn như sau:

    1/ Con trai tôi có đủ điều kiện đăng ký hộ khẩu thường trú tại TPHCM không? và vợ chồng tôi có thể chuyển khẩu vào với con trai tôi được không?

    2/ Nếu trong trường hợp tôi chưa cắt khẩu mà không sinh sống Hà Nội thì sổ hộ khẩu của tôi ngoài Hà Nội có hợp pháp không? Và thời gian bao lâu phải cắt khẩu đi?

    Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật Sư. Thạc Sỹ Nguyễn Nhật Tuấn

    Địa chỉ email của tôi : ngochaiyen6504@gmail.com 

    Tôi xin trân trọng cảm ơn!

     
    3128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #372809   06/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn có thể xem quy định tại Luật cư trú sửa đổi 2013

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;

    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;

    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;

    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    Trường hợp con bạn muốn nhập khẩu vào TP.HCM thì phải có thời gian tạm trú ít nhất 2 năm và được người thuộc các trường hợp trên cho phép nhập khẩu.

    Sau khi nhập khẩu xong thì có thể tiến hành tách khẩu qua địa chỉ mới, rồi đến bạn và chồng bạn muốn nhập khẩu vào Tp>HCM thì cũng phải đáp ứng điều kiện trên.

    Xem thêm quy định tại:

    Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn Luật Cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |