NHẬP KHẨU THEO CHỒNG MÀ CHỒNG NHẬP KHẨU TẠI NHÀ ANH CHỒNG

Chủ đề   RSS   
  • #235572 26/12/2012

    bichthudn165

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:26/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    NHẬP KHẨU THEO CHỒNG MÀ CHỒNG NHẬP KHẨU TẠI NHÀ ANH CHỒNG

    Chào Luật sư!

    Hai vợ chồng tôi đã cưới nhau hơn 1 năm và đã đăng ký kết hôn được hơn 1 tháng. Chồng tôi mới nhập khẩu tại TP Đà Nẵng cách đây 4 tháng - nhập nhờ nhà anh chồng. Giờ tôi muốn nhập khẩu theo chồng tôi tại nhà anh chồng thì cần những thủ tục gì? Mong Luật sư trả lời giúp tôi để tôi hiểu rõ hơn. Cảm ơn Luật sư.

     
    3876 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235714   26/12/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14426
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 737 lần


    Theo thông tin bạn trình bày, chúng tôi thấy rằng trường hợp của bạn được điều chỉnh bởi điều 20 luật cư trú 2006. Trình tự thủ tục được quy định tại điều 21 luật cư trú 2006 như sau:

     

    "Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do".  Vì thế bạn liên hệ với cơ quan công an đăng ký hộ khẩu cấp quận/huyện nơi cư trú để được hướng dẫn cụ thể.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869