DanLuat 2015

nhập khẩu tại tp hcm

Chủ đề   RSS   
  • #349177 09/10/2014

    huong0689

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhập khẩu tại tp hcm

    xin chao luat su

    cho e hoi điều kiện về diện tích tối thiểu để nhập khẩu vào quận 5 tp hcm hiện tại là bao nhiêu đối với người thuê nhà ak?

     

     
    2517 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #349943   13/10/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 50
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5744
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 357 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về vấn đề của bạn, Luật sư Đào Thị Liên – Công ty luật Tiền Phong tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư 52/2010/TT-BCA của Bộ Công an quy định chi tiết thi hành Luật cư trú, Nghị định 107/2007/NĐ-CP và Nghị định số 56/2010/NĐ-CP về cư trú, có hiệu lực đến hết ngày 27/10/2014, thì “đối với nhà ở do thuê, mượn hoặc ở nhờ tại thành phố Hồ Chí Minh thì diện tích cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ phải ghi rõ trong hợp đồng, bảo đảm diện tích tối thiểu là 5m2 sàn/01 người. Diện tích sàn được hiểu và thực hiện theo quy định của pháp luật nhà ở.”

    Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 5 Điều 20 Luật sửa đổi bổ sung Luật cư trú năm 2013 (có hiệu lực từ ngày 01/01/2014) và khoản 1 Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA quy định một số điều của Luật cư trú, Nghị định số 31/2014/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật cư trú (có hiệu lực từ ngày 28/10/2014) quy định “đối với chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ tại thành phố trực thuộc Trung ương phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về điều kiện diện tích bình quân bảo đảm theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố trực thuộc Trung ương”. Mặc dầu vậy, hiện nay, Hội đồng nhân dân thành phố Hồ Chí Minh chưa đưa ra quy định cụ thể về diện tích bình quân về nhà ở đối với nhà thuê ở để công dân được nhập hộ khẩu tại Hồ Chí Minh.

    Theo Điểm 10 Mục II về Mục tiêu và các chỉ tiêu chủ yếu của năm 2014 của Nghị quyết số 38/2013/NQ-HĐND của Hội đồng nhân dân thành phố Hồ Chí Minh về nhiệm vụ kinh tế, văn hóa, xã hội năm 2014 thì “diện tích nhà ở bình quân đầu người: 16,9 m2”. Vì vậy, tại thời điểm hiện tại chưa có mức cụ thể về diện tích tối thiểu để nhập hộ khẩu đối với nhà thuê ở áp dụng riêng đối với thành phố Hồ Chí Minh theo quy định tại Luật cư trú sửa đổi bổ sung năm 2013 và Thông tư 35/2014/TT-BTC.

    Từ những phân tích trên, có thể thấy, tại thời điểm hiện tại, vẫn áp dụng theo quy định tại Điều 6 Thông tư 52/2010/TT-BTC về diện tích tối thiểu để nhập hộ khẩu đối với nhà thuê ở là 5m2 sàn/01 người.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Công ty luật Tiền Phong số 04 - 1088 - 4 - 3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn và gia đình sức khỏe và thành công.

    Trân trọng./.

     

    Luật sư Đào Liên - Công ty Luật Tiền Phong

    Hotline tư vấn miễn phí: 1900 6289

    Website: luattienphong.net

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội.

Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036.

Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội.

0 Thành viên đang online
-