DanLuat 2015

Nhập khẩu KT3 cho con

Chủ đề   RSS   
  • #272297 28/06/2013

    duyanh.le

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2011
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập khẩu KT3 cho con

    Chào luật sư
     
    Cho e hỏi vấn đề này:
     
    Hiện nay e đã có KT3 tại TP.HCM từ năm 2005 (hộ khẩu của chú e), giờ e muốn nhập KT3 cho con của em vào luôn có được không, con em hiện đang nhập hộ khẩu ở tỉnh? và thủ tục như thế nào?
     
    Cám ơn luật sư
     
    12123 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #272382   28/06/2013

    dao_bang_da
    dao_bang_da

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Nơi đăng kí: công an xã, phường, thị trấn nơi tạm trú.

    Hồ sơ gồm:

    - CMND hoặc giấy tờ có xác nhận của công an xã, phường, thị trấn nơi con bạn đang đăng kí thường trú

    - Bản khai nhân khẩu

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu

    - Giấy đồng ý của chủ hộ có sổ tạm trú (trong đó nêu rõ đồng ý cho con bạn đăng kí tạm trú) + Sổ tạm trú.

    Nếu còn gì không rõ thì bạn cứ đến công phường nơi bạn đang đăng kí tạm trú hỏi, người ta sẽ hướng dẫn.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #273342   04/07/2013

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 20 Luật cư trú như sau:

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.

    Như vậy chiếu theo quy định trên thì bạn có thể làm thủ tục nhập khẩu cho con bạn vào sổ hộ khẩu trên. Trình tự, thủ tục hồ sơ như thành viên dao_bang_da đã tư vấn ở trên.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #273576   05/07/2013

    dao_bang_da
    dao_bang_da

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/06/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Bạn leanhthu hình như có nhầm lẫn một chút, ở trên bạn duyanh.le hỏi về thủ tục đăng kí tạm trú dài hạn (KT3) chứ không phải là đăng kí thường trú. Sau khi tạm trú được một năm thì mới làm đăng kí thường trú được. Còn việc đăng kí tạm trú dài hạn thì chỉ cần ra công an cấp xã làm thủ tục như trên là được. 

    Cập nhật bởi dao_bang_da ngày 05/07/2013 09:14:11 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-