DanLuat 2015

Nhập Khẩu cho vợ ???

Chủ đề   RSS   
  • #313519 12/03/2014

    aloneboy0309

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập Khẩu cho vợ ???

     Gia đình tôi và gia đình bác tôi nhập hộ khẩu chung sống tại Hà nội . do điều kiện gia đình đông người nên bố mẹ tôi và tôi đã thuê nhà ở riêng cũng cùng trên địa bàn thành phố hà nội . nhưng cả bố mẹ và tôi hộ khẩu vẫn ở chung nhà bác tôi .

    giờ tôi đã lấy vợ và chuẩn bị có con . tôi muốn nhập khẩu cho vợ tôi vì chuẩn bị sinh .

    tôi đã lên quê vợ làm thủ tục cắt khẩu và đã được Công an thành phố thái nguyên xác nhận " Giấy Chuyển Hộ Khẩu " Cho Vợ tôi . Tôi đã Mang đăng ký kết hôn của 2 vợ chồng , giấy chuyển hộ khẩu của vợ , kê khai bản khai nhân khẩu , phiếu báo thay đổi hộ khẩu , chứng minh nhân dân của 2 vợ chồng , sổ hộ khẩu của gia đình tôi đến cơ quan công an phường để làm thủ tục ...

    nhưng đồng chí công an biết vợ chồng tôi ko thường xuyên sinh sống ở đó nên nói rằng phải bảo bác tôi làm cho hợp đồng cho ở nhờ , phải bảo bác báo với tổ trưởng tổ dân phố để làm đăng ký tạm trú . 

    tôi về nói với bác thì bác bảo tôi là " Nhà Mình Ở Đây Thì Làm Đăng ký tạm trú làm gì " .

    vậy tôi mong luật sư cho biết tôi phải làm gì để được nhập khẩu cho vợ tôi ????

     
    4380 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313558   12/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Điều 20 của Luật cư trú về điều kiện đăng ký thường trú thì:

    Công dân thuộc một trong các trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;

    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;

    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;

    Như vậy, nếu bác cua bạn (người có sổ hộ khẩu) đồng ý cho vợ của bạn nhập vào sổ hộ khẩu của bác bạn thì vợ bạn hoàn toàn có thể nhập khẩu theo hộ khẩu của bác bạn. Bạn có thể nhờ bác có văn bản với Công an phường về vấn đề này .

    Thân ái !     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #313615   12/03/2014

    oneclicklogin
    oneclicklogin
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nam, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2012
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2819
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 139 lần


    Chào bạn.

    Bạn đã có hộ khẩu thường trú chung với bác của bạn, nên Bác bạn nói đúng.

    Bạn nên làm theo yêu cầu của Công An để họ thấy là họ y6u cầu vô lý :

    Làm "đơn xin tạm trú tại nơi có hộ khẩu thường trú", đưa CA phường xác nhận, tất nhiên họ không xác nhận. Sau đó bạn trở lại Đôi quản lý hành chánh và trật tự cA quận (nơi cấp hộ khẩu) nói là vì làm theo hướng dẫn của họ nên CA phường nói bạn "bị điên". Sau đó thì họ sẽ nhận hồ sơ của bạn.

     

    tuvan@tuvanphapluatvietnam.com.vn

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-