DanLuat 2015

nhập khẩu cho con dưới 36 tháng tuổi theo bố

Chủ đề   RSS   
  • #329662 23/06/2014

    duyenkhuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    nhập khẩu cho con dưới 36 tháng tuổi theo bố

    con tôi dưới 36 tháng tuổi muốn nhập khẩu cho cháu theo bố mà mẹ cháu bận 1 số việc chưa thể nhập khẩu theo tôi có được không?ra công an phường họ bảo là không được, con dưới 36 tháng tuổi theo pháp luật phải theo mẹ . luật sư giải đáp giúp tôi.tôi cám ơn

     
    4342 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329716   23/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của luật cư trú thì
    Điều 13. Nơi cư trú của người chưa thành niên
    1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.
    2. Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.
    Như vậy, bạn có thể nhập hộ khẩu cho con theo hộ khẩu của bạn hoặc của vợ bạn đều được. Không có quy định là con duwosi 36 tháng tuổi phải nhập khẩu theo mẹ.Hồ sơ gồm:
    - Hồ sơ gồm:
    + Bản sao giấy khai sinh của con;
    + Bản sao Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn của Bố, mẹ;
    + Bản sao sổ hộ khẩu gia đình;
    + Tờ khai bổ sung nhân khẩu (theo mẫu của cơ quan công an cấp quận, huyện)
    Bạn nên làm hộ khẩu cho con trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày làm giấy khai sinh cho con. Nếu quá hạn bạn phải đóng phạt quá hạn nhập hộ khẩu.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-