Nhập hộ khẩu vào TPHCM

Chủ đề   RSS   
  • #301098 06/12/2013

    ngotuanphuong

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập hộ khẩu vào TPHCM

    Xin chào LS Tuấn,

    Tôi có vấn đề nhờ LS giải đáp như sau:

    Hai con của tôi đang học tại TPHCM (sinh viên năm thứ hai và lớp 10). Tôi đã mua một căn hộ chung cư tại Quận 8 và đã đăng ký KT3 cho 3 cha con. Tôi có hộ khẩu thường trú tại Cần Thơ nhưng vì lý do riêng không xin chuyển hộ khẩu về TPHCM. Trường hợp này có thể xin lập hộ khẩu cho con lớn của tôi đứng tên chủ hộ được không?

    Nếu không được, xin LS tư vấn cho hướng sắp xếp khác.

    Chân thành cám ơn.

     
    11816 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301150   06/12/2013

    Chào bạn, trường hơp của bạn hoàn toàn được nhé. bạn thực hiên các thủ tục theo quy định của luật cư trú.
     
    Luật sư trích dẫn quy định của Luật cư trú để bạn tham khảo như sau:
     
    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
     
    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
     
    1. Có chỗ ở hợp pháp và đã tạm trú liên tục tại thành phố đó từ một năm trở lên. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
     
    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
     
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc chuyển về ở với anh, chị, em ruột;
     
    c) Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
     
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
     
    đ) Người thành niên độc thân về sống với ông, bà nội, ngoại;
     
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;
     
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình. Trường hợp chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân thì phải được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản.
     
    Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú
     
    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:
     
    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;
     
     b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.
     
    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:
     
    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;
     
    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;
     
    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.
     
    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
     
    Thân mến !

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Liên hệ: Ls. Nguyễn Văn Hải

    Sđt: 0973.509.636

    Gmail: lamchuphapluat@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhai_lph vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (25/12/2013)
  • #301192   07/12/2013

    ngotuanphuong
    ngotuanphuong

    Male
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2013
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn bạn nguyenhai_lph.

    Nhưng vấn đề là tôi đứng tên sở hữu căn hộ tại TPHCM nhưng không xin chuyển hộ khẩu từ Cần Thơ về TPHCM. 2 con tôi có thể xin lập sổ HK và đứng tên chủ hộ không? Nếu tôi chuyển HK và 2 con nhập chung về thì đơn giản rồi.

    Mong bạn tìm hiểu giùm.

    ngotuanphuong

     
    Báo quản trị |  
  • #301198   07/12/2013

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4090)
    Số điểm: 31566
    Cảm ơn: 941
    Được cảm ơn 1953 lần


    ngotuanphuong viết:

    Cám ơn bạn nguyenhai_lph.

    Nhưng vấn đề là tôi đứng tên sở hữu căn hộ tại TPHCM nhưng không xin chuyển hộ khẩu từ Cần Thơ về TPHCM. 2 con tôi có thể xin lập sổ HK và đứng tên chủ hộ không? Nếu tôi chuyển HK và 2 con nhập chung về thì đơn giản rồi.

    Mong bạn tìm hiểu giùm.

    ngotuanphuong

    Các con của bạn muốn nhập khẩu vào căn nhà của bạn phải thoả mãn 2 điều kiện :

    -Đã có đăng ký tạm trú tại địa chỉ căn nhà trên hơn 1năm.

    -Có chổ ở hợp pháp : có sự đồng đồng ý của chủ nhà là bạn. Sự đồng ý thể hiện bằng văn bản là hợp đồng cho ở nhờ có công chứng.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #301723   11/12/2013

    luatnvs1 viết:

    Làm sổ hộ khẩu nhanh

    - Thời gian hoàn thành công việc: 25 ngày;

    - Đảm bảo bạn sẽ được có 01 quyển sổ hộ khẩu riêng.

    Trường hợp khách hàng chưa có nơi nhập khẩu (địa chỉ cho nhập nhờ).

     

    * Hồ sơ gồm:

    - Chứng minh nhân dân phô tô;

    - Sổ hộ khẩu cũ phô tô;

    - Sổ hộ khẩu của nơi chuyển đến;

    - Sổ đỏ của chủ nhà (hoặc nhà mới mua nhưng đã sang tên);

    - Nếu là vợ chồng thì phải có giấy đăng ký kết hôn;

    * Lưu ý: chỉ tiếp nhận hồ sơ của những người chưa có tiền án, tiền sự.

    Liên hệ: Phone: 0918 368 772 – 0985 928 544 (Luật sư Tuấn)

     

     

     Trường hợp khách hàng chưa có nơi nhập khẩu (địa chỉ cho nhập nhờ). 

    Nếu khách hàng chưa có hộ khẩu nhưng  bạn luatnvs1, 0918 368 772 (L.su Tuan lại tạo cho họ một "địa chỉ cho nhập nhờ" là có hành vi trái pháp luật; không phù hợp với tư cách luật sư, vi phạm luật luật sư ; Nói cách khác có thể bạn luatnvs1 không phải là luật sư như đã tự xưng.

    Luật cư trú quy định :

    Điều 8. Các hành vi bị nghiêm cấm

    8. Thuê, cho thuê, mượn, cho mượn, làm giả, sửa chữa, làm sai lệch nội dung sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú; sử dụng giấy tờ giả về cư trú; cung cấp. thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú

    Chỉ nhập nhờ chứ không thực tế cư trú tại địa chỉ định nhập vào là "cung cấp. thông tin, tài liệu sai sự thật về cư trú" .:-O

     

    Cập nhật bởi duchieu ngày 11/12/2013 06:44:17 SA
     
    Báo quản trị |