DanLuat 2015

Nhập hộ khẩu TPHCM

Chủ đề   RSS   
  • #516450 02/04/2019

    kimoanhtdg05

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập hộ khẩu TPHCM

    Xin chào các anh chị, mình cần tư vấn về việc nhập hộ khẩu: Mình có nhà ở Q9, nhưng trước giờ không có KT3, đợt này mình muốn nhập hộ khẩu vào nhà Q9. Mình có hợp đông lao động không thời hạn đã 6 năm, nhưng mình có thai nên nghỉ làm. Bây giờ mình làm hợp đồng không thời hạn với công ty mới thì có làm hộ khẩu được không? Mình xin cảm ơn anh chị.
     
    208 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #516556   05/04/2019

    giangthingochuong
    giangthingochuong
    Top 200
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2018
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 1967
    Cảm ơn: 55
    Được cảm ơn 18 lần


    Theo như bạn nói bạn có nhà ở Quận 9 và có hợp đồng lao động 6 năm nhưng không biết là bạn đã đăng ký tạm trú tại căn nhà của mình ở Quận 9 hay ở nơi khác và được bao nhiêu năm?

    Theo quy định tại Điều 8 Nghị định 31/2014/NĐ-CP ngày 18 tháng 4 năm 2014 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật cư trú thì:

    “Điều 8. Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    1. Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương;

    b) Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương;

    Trường hợp tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau thì thời gian tạm trú liên tục được tính bằng tổng thời gian tạm trú tại các chỗ ở đó;

    c) Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

    2. Thời hạn tạm trú liên tục được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.

    3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an.”

    Như vậy, nếu như bạn đã có thời gian đăng ký tạm trú tại TP.HCM từ hai năm trở lên (không nhất thiết là đăng ký tạm trú một nơi, tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau tại TP.HCM thì thời gian tạm trú liên tục được tính bằng tổng thời gian tạm trú tại các chỗ ở đó) thì bạn có thể làm thủ tục đăng ký thường trú. Bạn có thể tham khảo thêm thủ tục đăng ký thường trú được hướng dẫn tại Điều 21 Luật cư trú 2006 và Điều 6 nghị định 31/2014/NĐ-CP nhé.

     
    Báo quản trị |