DanLuat 2015

Nhập hộ khẩu tại TP HCM

Chủ đề   RSS   
  • #360288 02/12/2014

    hunganh2112

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập hộ khẩu tại TP HCM

    Xin chào các Luật sư!

    - Tôi mua đất và xây nhà từ tháng 9/2012 tại Q12. Lúc đó Nhà nước quy định nhập khẩu tại TP HCM chỉ cần giấy xác nhận tạm trú địa phương (không cần sổ tạm trú KT3) là tạm trú 1 năm và có nhà là được nhập khẩu.

    - Do công việc bận rộn nên đến tháng 01/2014 tôi mới làm thủ tục nhập khẩu. Khi nộp hồ sơ thì tôi được biết Nhà nước thay đổi quy định nhập khẩu tại TPHCM là phải có thời gian tạm trú 2 năm nên tôi không nhập khẩu được. Lúc này Quy định của Nhà nước là chỉ cần cần giấy xác nhận tạm trú địa phương (không cần sổ tạm trú KT3). Tại thời điểm này tôi đã cắt khẩu từ Hà Nội vào địa chỉ nhà ở Q12.

    - Đến tháng 06/2014 tôi được biết Nhà nước thay đổi Quy định nhập khẩu: Phải tạm trú 2 năm và có sổ tạm trú KT3 thì mới được nhập khẩu.

     Tôi có thắc mắc như sau:

    1./ Tính đến tháng 09/2014 thì tôi đã tạm trú ở Q12 được 2 năm và nhà tôi đang ở đứng tên tôi. Nhưng trước đây tôi không làm sổ KT3 và tôi mới làm sổ KT3 vào tháng 10/2014. Vậy tôi có đủ điều kiện nhập khẩu không?

    2./ Tôi đã cắt khẩu từ tháng 11/2013 vào địa chỉ nhà ở Q12. Giấy cắt khẩu để lâu quá sau này có đủ hiệu lực để nhập khẩu không?

    3./ Trong thời gian cắt khẩu mà chưa nhập khẩu được vào địa chỉ mới. Tôi làm mất chứng minh nhân dân thì tôi có làm lại được không và làm ở đâu ?

    Mong các Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    3240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360433   03/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn.  Điều 8 Nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn luật cư trú vê vấn đề đăng ký tạm trú và tính thời gian tạm trú để xem xét cho đăng ký thường trú như sau:

    Điều 8. Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương
    1. Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:
    a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương;
    b) Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương;
    Trường hợp tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau thì thời gian tạm trú liên tục được tính bằng tổng thời gian tạm trú tại các chỗ ở đó;
    c) Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.
    2. Thời hạn tạm trú liên tục được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.
    3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an. Như vậy, bạn hãy đọc kỹ quy định nêu trên để áp dụng cho trường hợp của mình. Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #360450   03/12/2014

    hunganh2112
    hunganh2112

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi xin cảm ơn Luật sư đã dành thời gian trả lời bài viết của tôi.

    Thưa Luật sư Điều 8 Nghị định 31/2014/NĐ-CP tôi đã đọc rất kỹ. Nghị định này áp dụng từ tháng 06/2014. Nếu căn cứ theo NĐ này tôi mới làm sổ KT3 vào tháng 10/2014 là không đủ điều kiện nhập khẩu.

    Nhưng ý tôi muốn hỏi: Tôi có nhà và tạm trú từ tháng 09/2012 có giấy xác nhận của Công an Phường. Do Nhà nước thay đổi quy định yêu cầu phải có sổ tạm trú KT3 nên hiện tại tôi không thể nhập khẩu được. Thay đổi Quy định như vậy có phải thiệt thòi cho tôi quá không.

    Tôi muốn hỏi Luật sư: Có thông tư, văn bản hướng dẫn nào áp dụng cho những trường hợp giống tôi không.

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #360711   04/12/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8922)
    Số điểm: 50074
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2450 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Theo nghị định 31/2014/NĐ-CP thì giấy tờ chứng minh tạm trú và thời gian tạm trú hiện nay để nhập hộ khẩu là sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân chứ đâu phải sổ KT3? Do vậy, nếu tính từ thời điểm được cấp sổ KT3 đến nay thì dĩ nhiên bạn chưa đủ 2 năm nhưng nếu tính từ thời gian tạm trú được cấp sổ tạm trú đến nay thì bạn đã đủ 2 năm để nhập khẩu? Bạn nên xem kỹ lại để đấu tranh cho quyền lợi hợp pháp của mình. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-