Nhập hộ khẩu cho vợ và con

Chủ đề   RSS   
  • #520444 10/06/2019

    minhtung_it

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/06/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Nhập hộ khẩu cho vợ và con

    Kính gửi anh/chị, Cho mình hỏi ? Có trường hợp nào nhập khẩu cho vợ và con vào hộ khẩu của chồng nhưng người vợ lại đứng sau con theo thứ tự trong sổ hộ khẩu khẩu. Nhập như vậy liệu có đúng không ? Thanks you !
     
    5933 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn minhtung_it vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021) sunshine19 (24/11/2019) ThanhLongLS (11/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520460   11/06/2019

    tôi thấy bình thường mà bạn. thứ tự thì có quan trọng gì đâu.

    Ví dụ như: nếu lần đầu nhập cho con, lần sau nhập cho vợ thì trang của con đứng trước vợ, không lẽ phải cấp lại sổ khác ghi vợ trước, con sau.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021)
  • #520926   16/06/2019

    ph_ngoc
    ph_ngoc
    Top 500


    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2017
    Tổng số bài viết (222)
    Số điểm: 1608
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 75 lần


    Theo quy định của pháp luật hiện hành, không có quy định nào quy định về thứ tự nhập hộ khẩu cho vợ, con. Vì vậy, trong trường hợp nhập khẩu cho vợ và con vào hộ khẩu của chồng nhưng người vợ lại đứng sau con theo thứ tự trong sổ hộ khẩu khẩu là không vi phạm quy định của pháp luật. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ph_ngoc vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021)
  • #521521   24/06/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1058)
    Số điểm: 7105
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 156 lần


    Theo mình thấy việc nhập khẩu vậy là bình thường, khi bạn làm thủ tục nhập khẩu cho con trước, sau đó nhập khẩu cho người vợ thì vẫn được. Điều kiện để nhập khẩu bạn tham khảo quy định tại Điều 20 Luật Cư trú 2006 (đã được sửa đổi bởi Luật Cư trú sửa đổi 2013). Hồ sơ đăng ký hộ khẩu thường trú theo quy định tại Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA.

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2019) AryaStark (09/01/2021)
  • #521835   27/06/2019

    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì quy định về thứ tự nhập hộ khẩu cho vợ và con, nên vẫn có thể nhập khẩu cho con trước và vợ sau, thứ tự trong hộ khẩu là ghi tên con trước và tên người vợ sau, cứ ai nhập khẩu vào trước thì ghi tên trước, nhập khẩu sau thì ghi tên sau.  

    Hồ sơ đăng ký thường trú được quy định tại Điều 6 Thông tư 35/2014/TT-BCA hướng dẫn luật cư trú và Nghị định 31/2014/NĐ-CP do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành: 

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    - Bản khai nhân khẩu (đối với trường hợp phải khai bản khai nhân khẩu);

    - Giấy chuyển hộ khẩu 

    * Trường hợp khi trẻ em đăng ký thường trú theo quy định tại Điều 13 Luật Cư trú, khi đăng ký thường trú phải có giấy khai sinh.

    Nơi nộp hồ sơ đăng ký thường trú

    + Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    + Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

     

     

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thuytien317 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/06/2019) AryaStark (09/01/2021)
  • #522447   30/06/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Cho mình hỏi về việc đăng ký thường trú. Bà A trước đây cư trú tại xã B có hộ khẩu thường trú. Thời gian sau bà A xin tách hộ khẩu tại xã B (do bà A lập gia đình và về bên chồng) và được công an xã chấp nhận chuyển khẩu. Tuy nhiên trong thời gian về bên chồng ở xã C khác tỉnh trước đây bà A sống được khoảng 2 năm mà bà A vẫn chưa đi làm các thủ tục nhập khẩu. hiện tại bà A muốn quay về xã B làm thủ tục nhập hộ khẩu lại có được không? nếu được thì cần các thủ tục gì? nếu không được thì trường hợp bà B phải xử lý như thế nào?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuylinh2311 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021)
  • #533436   24/11/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 132 lần


    Hiện tại pháp luật không có quy định về thứ tự được ghi trong sổ hộ khẩu nhé bạn. Điều bạn đề cập phía trên, mình thấy cũng hết sức bình thường thôi, nếu bạn làm thủ tục nhập khẩu cho con trước, thì tên con sẽ được ghi trước. Ai nhập khẩu trước sẽ được ghi trước nhé

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn sunshine19 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2019) AryaStark (09/01/2021)
  • #556912   31/08/2020

    danluan123
    danluan123
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2075
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Căn cứ Điểm a Khoản 2 Điều 20 Luật cư trú 2006 quy định:

    Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
     - Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
     
    -  Người tàn tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ.
     
    Như vậy, hiện tại pháp luật không quy định là thứ tự mẹ hay con được nhập khẩu, miễn là thuộc những trường hợp nêu trên, thực tế thì con phụ thuộc vào việc mẹ hướng dẫn và làm thủ tục cho con luôn, trên thực tế khi con chưa đủ tuổi thành niên thì cha mẹ là người đại diện theo pháp luật cho con.
     
    Chính vì vậy, những thủ tục hành chính chủ yếu là cha mẹ làm thay con, kể cả sau hi con thành niên thì vẫn hỏi ý kiến mẹ trong một số trường hợp vì họ là người đi trước có kinh nghiệm lâu năm hơn mình, nên vấn đề hỏi hết sức bình thường.
     
     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021)
  • #557102   01/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 15 lần


    Theo quy định của pháp luật hiện hành, không có quy định nào quy định về thứ tự nhập hộ khẩu cho vợ, con. Vì vậy, trong trường hợp nhập khẩu cho vợ và con vào hộ khẩu của chồng nhưng người vợ lại đứng sau con theo thứ tự trong sổ hộ khẩu khẩu là không vi phạm quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Caothikimdung1001 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021)
  • #565473   28/12/2020

    nhmylinh97
    nhmylinh97

    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 1969
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Hiện nay, pháp luật không có quy định về thứ tự trong việc nhập hộ khẩu. Vì vậy, trong trường hợp của anh. Nếu lần đầu nhập cho con, lần sau nhập cho vợ thì trang của con đứng trước vợ vẫn không ảnh hưởng gì cả anh nhé.

    Theo đó, tại khoản 2, Điều 21, Luật cư trú có quy định về thủ tục đăng ký thường trú như sau:

    Điều 21. Thủ tục đăng ký thường trú

    1. Người đăng ký thường trú nộp hồ sơ đăng ký thường trú tại cơ quan công an sau đây:

    a) Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

     b) Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    2. Hồ sơ đăng ký thường trú bao gồm:

    a) Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

    b) Giấy chuyển hộ khẩu theo quy định tại Điều 28 của Luật này;

    c) Giấy tờ và tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Đối với trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp quy định tại Điều 20 của Luật này.

    3. Trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do."

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhmylinh97 vì bài viết hữu ích
    AryaStark (09/01/2021)