DanLuat 2015

Nhập hộ khẩu cho trẻ có yếu tố nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #189297 28/05/2012

    doloan243

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập hộ khẩu cho trẻ có yếu tố nước ngoài

    Xin chào Luật sư!
    Tôi có vấn đề rất mong luật sư tư vấn giúp.
    Em gái tôi lấy chồng nước ngoài và hiện đã có một con gái, hiện tại cháu đã có giấy khai sinh ở VN và nay muốn nhập khẩu theo mẹ (ở Hưng Yên).
    Khi lên sở tư pháp Tỉnh thì họ nói có giấy khai sinh thì chỉ về xã là nhập dc, nhưng khi về xã thì xã không làm cho.
     Vậy xin luật sư chỉ giúp thủ tục nhập khẩu cho cháu và nơi có thể nhập khẩu cho cháu là ở đâu?( cấp huyễn xã hay cấp tỉnh?
    xin chân thành cảm ơn Luật sư
    Cập nhật bởi ntdieu ngày 29/05/2012 08:03:10 SA sửa tiêu đề
     
    14347 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #189518   29/05/2012

    tamls_2409
    tamls_2409

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/10/2011
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Gửi bạn
    Thủ tục đăng ký đăng ký thường trú theo quy định như sau:
    1. Hồ sơ:

    - Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

    - Bản khai nhân khẩu;

    - Giấy chuyển hộ khẩu (đối với các trường hợp phải cấp giấy chuyển hộ khẩu quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật Cư trú);

    - Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp theo quy định tại Điều 5 Nghị định số l07/2007/NĐ-CP (trừ trường hợp được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình).

    Đối với trường hợp chỗ ở hợp pháp là nhà ở do thuê, mượn, ở nhờ của của cá nhân hoặc được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình thì người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ nhà ở của mình hoặc người có sổ hộ khẩu phải ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú vào phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu, ký, ghi rõ họ, tên và ngày, tháng, năm.

    Đối với trường hợp có quan hệ gia đình là ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con và anh, chị, em ruột, cháu ruột quy định tại khoản 1 Điều 25 của Luật Cư trú chuyển đến ở với nhau thì không phải xuất trình giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp, nhưng phải xuất trình giấy tờ chứng minh mối quan hệ nêu trên để làm căn cứ ghi vào sổ hộ khẩu.

    Ngoài ra:

    - Trẻ em khi đăng ký thường trú phải có giấy khai sinh (bản chính hoặc bản sao có công chứng hoặc chứng thực).

    - + Hộ chiếu Việt Nam hoặc giấy tờ thay hộ chiếu Việt Nam có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của lực lượng kiểm soát xuất nhập cảnh tại cửa khẩu;

    + Giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam do cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài cấp, kèm theo giấy tờ chứng minh được về Việt Nam thường trú của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    + Giấy chứng nhận có quốc tịch Việt Nam do Uỷ ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, kèm theo giấy tờ chứng minh được về nước thường trú của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.



    b. Nơi nộp hồ sơ đăng ký thường trú:

    - Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã;

    - Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

    Ms Trần Thị Vân Tâm - lawyer - CÔNG TY LUẬT HỢP DANH INCIP

    Add: 24/463, Đội Cấn, Ba Đình, Hà Nội

    Tel: 04.62730271

    Mob: 0946.868.226

    Email: moncoeur2003@yahoo.com

    Web: www.incip.com.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tamls_2409 vì bài viết hữu ích
    doloan243 (29/05/2012)

0 Thành viên đang online
-