Nhập hộ khẩu

Chủ đề   RSS   
  • #335162 25/07/2014

    kimngan147

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhập hộ khẩu

    Chào Luật sư!

    Em năm nay đã 19 tuổi nhưng vẫn chưa làm được CMND vì em chưa nhập hộ khẩu được. Vừa qua em có làm thủ tục đăng kí cha nhận con và đăng kí tạm trú ở nha ba em, luật sư cho em hỏi tạm trú bao lâu thì có thể xin nhập hộ khẩu và có hướng giải quyết nào nhanh nhất để em được nhập hộ khẩu trong thời gian sớm nhất không vậy để em được làm cmnd.Ví hiện tại em không có cmnd nên rất khó khăn trong việc đi học và đi làm.Mong luật sư cho em hướng giải quyết tốt nhất ạ, và cần những giấy tờ pháp lí gì ạ.Em cảm ơn rất nhiều.

     
    3564 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #335694   29/07/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Trước đây hộ khẩu của bạn ở đâu, khi sinh ra bạn đã được nhập khẩu theo hộ khẩu của mẹ, sau khi có đăng ký khai sinh là bạn được nhập hộ khẩu, bạn cứ làm CMND theo nơi đăng ký hộ khẩu? Khi chuyển khẩu đến địa phương khác (tỉnh, thành khác) thì bạn mới làm thủ tục thay đổi CMND.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #350257   15/10/2014

    baomin
    baomin

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chào luật sư,e tên Thế,ở củ chi tphcm.e có câu hỏi hỏi luật sư như sau.

            e sống ở củ chi đã 10 năm rồi,đã có sổ tạm trú  từ năm 2006.( e dung ten chu ho )  e ở  nhà của chị gái e đứng tên ,nhà chưa có số nhà,(chị gái ko sống chung,e ở một mình trong nhà đó).giờ e mới mua một miếng đất bên cạnh nhà  ( sát vách nhà ),e đứng tên chủ quyền đất,và trên miếng đất đã cất ngôi nhà tạm nhưng nằm trên đất chung giữa 2 nền đất( một miếng đất tất 2 số).giờ e muốn nhập hộ khẩu vào đất e đứng tên chủ quyền được ko ?hay phải nhập vào nhà chị gái e đứng tên,và thủ tục pháp lý như thế nào?  

                                                  nhờ luật sư giải đáp dùm e

                                                                                                    cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #353049   29/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1106 lần


    Quy định thì bạn xem tại Luật cư trú sửa đổi

    Điều 20. Điều kiện đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    Công dân thuộc một trong những trường hợp sau đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    1. Có chỗ ở hợp pháp, trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ một năm trở lên, trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương thì phải có thời gian tạm trú tại thành phố đó từ hai năm trở lên;

    2. Được người có sổ hộ khẩu đồng ý cho nhập vào sổ hộ khẩu của mình nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:
    a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;
    b) Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;
    c) Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ; 
    d) Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;
    đ) Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;
    e) Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;
    3. Được điều động, tuyển dụng đến làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước hoặc theo chế độ hợp đồng không xác định thời hạn và có chỗ ở hợp pháp;
    4. Trước đây đã đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương, nay trở về thành phố đó sinh sống tại chỗ ở hợp pháp của mình;
    5. Trường hợp quy định tại các khoản 1, 3 và 4 Điều này đăng ký thường trú vào chỗ ở hợp pháp do thuê, mượn, ở nhờ của cá nhân, tổ chức thì phải có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Bảo đảm điều kiện về diện tích bình quân theo quy định của Hội đồng nhân dân thành phố;
    b) Có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn về điều kiện diện tích bình quân;
    c) Được người cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ đồng ý bằng văn bản;

    Nghị định 31/2014/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết và biện pháp thi hành Luật Cư trú

    Điều 8. Điều kiện công dân tạm trú được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương

    1. Công dân đang tạm trú nếu có đủ các điều kiện dưới đây thì được đăng ký thường trú tại thành phố trực thuộc trung ương:

    a) Có chỗ ở hợp pháp tại thành phố trực thuộc trung ương;

    b) Có thời gian tạm trú liên tục tại thành phố trực thuộc trung ương từ một năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào huyện, thị xã thuộc thành phố trực thuộc trung ương; từ hai năm trở lên đối với trường hợp đăng ký thường trú vào quận thuộc thành phố trực thuộc trung ương;

    Trường hợp tạm trú liên tục tại nhiều chỗ ở khác nhau thì thời gian tạm trú liên tục được tính bằng tổng thời gian tạm trú tại các chỗ ở đó;

    c) Nơi đề nghị được đăng ký thường trú phải là nơi đang tạm trú.

    2. Thời hạn tạm trú liên tục được tính từ ngày công dân đăng ký tạm trú đến ngày công dân nộp hồ sơ đăng ký thường trú.

    3. Giấy tờ chứng minh thời hạn tạm trú là sổ tạm trú cấp cho hộ gia đình hoặc cấp cho cá nhân theo mẫu quy định của Bộ Công an.

    Như vậy, trong trường hợp này bạn đang tạm trú tại nhà của chi gái, thì sẽ nhập hộ khẩu vào đây trước, sau đó mới tách khẩu qua nhà mới

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    baomin (03/11/2014)
  • #353360   30/10/2014

    baomin
    baomin

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     e cảm ơn luật sư nhiều

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com