DanLuat 2015

Nhận vốn góp của công ty nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #407832 26/11/2015

    ngoantuan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận vốn góp của công ty nước ngoài

    Thưa Luật sư!

    Em mới vào làm một công ty và có một số vấn đề sau nhờ Luật sư tư vấn ạ.

    Công ty em là công ty TNHH Một Thành viên thành lập tại Việt Nam với tư cách pháp nhân là người Việt Nam.

    Nhưng hiện tại khi xem giấy tờ của công ty em thấy, Công ty có nhận vốn góp bằng tiền của công ty nước ngoài và họ đã chuyển tiền vào TK của công ty mấy lần rồi ạ.

    Vậy cho em hỏi với tư cách pháp nhân của công ty em như vậy thì có được nhận vốn góp như thế không?

    Nếu không được thì mình có thể giải quyết bằng cách nào cho hợp lý ạ.

    Em cảm ơn

     
    1135 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #431814   26/07/2016

    DieuAnVan
    DieuAnVan

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2016
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn

    Căn cứ theo quy định tại Điều 87 Luật Doanh nghiệp về Thay đổi vốn điều lệ thì công ty bạn phải chuyển đổi loại hình doanh nghiệp và đăng ký đầu tư theo luật đầu tư

    Bên cạnh đó, bạn có thể tham khảo thêm tại Điều 31 Nghị định 102/2010 Hướng dẫn một số điều của Luật Doanh nghiệp thì viêc chuyển đổi công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên thành công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên 

    Bạn có thể tìm hiểu thêm việc góp vốn của nhà đầu tư nước ngoài trong các doanh nghiệp Việt Nam được quy định tại Nghị định 131/2010TT-BTC

    Tóm lại, việc nhận vốn góp của công ty nước ngoài thì công ty bạn phải thay đổi loại hình doanh nghiệp

    Trên đây là quan điểm cá nhân của tôi để bạn tham khảo

    Trân trọng 

    Diệu An Vân

     
    Báo quản trị |  
  • #431821   26/07/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Có 02 thủ tục bạn cần làm:

    - 1 là đăng ký cho người nước ngoài được mua phần vốn góp của công ty bạn tại Sở KHĐT;

    - 2 là chuyển đổi loại hình, thay đổi ĐKKD.

    Nếu cần tư vấn chi tiết hơn bạn có thể liên hệ trực tiếp với tôi. 096 2899 659

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-