DanLuat 2015

Nhân viên thử việc có được công ty trả tiền đóng BHXH cùng tiền lương?

Chủ đề   RSS   
  • #508948 30/11/2018

    hoangtung2402
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/05/2018
    Tổng số bài viết (271)
    Số điểm: 2225
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Nhân viên thử việc có được công ty trả tiền đóng BHXH cùng tiền lương?

    Tôi hiện là nhân viên thử việc tại công ty mới, mức lương thử việc 5 triệu đồng/tháng. Cho tôi hỏi ngoài mức lương này thì lao động thử việc có được nhận khoản chi trả nào nữa không?

     
    658 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangtung2402 vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (30/11/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #508952   30/11/2018

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 91 lần


    Tại Điều 26 Bộ luật lao động 2012 quy định:

    1. Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận về việc làm thử, quyền, nghĩa vụ của hai bên trong thời gian thử việc. Nếu có thoả thuận về việc làm thử thì các bên có thể giao kết hợp đồng thử việc.

    Nội dung của hợp đồng thử việc gồm các nội dung quy định tại các điểm a, b, c, d, đ, g và h khoản 1 Điều 23 của Bộ luật này.

    2. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.

    Tiền lương trong thời gian thử việc theo Điều 28 của Bộ luật này sẽ do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

    Điều 186 Bộ luật lao động 2012 quy định về tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế:

    1. Người sử dụng lao động, người lao động phải tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và được hưởng các chế độ theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và pháp luật về bảo hiểm y tế.

    Khuyến khích người sử dụng lao động, người lao động thực hiện các hình thức bảo hiểm xã hội khác đối với người lao động.

    2. Trong thời gian người lao động nghỉ việc được hưởng chế độ bảo hiểm xã hội, thì người sử dụng lao động không phải trả lương cho người lao động.

    3. Đối với người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp thì ngoài việc trả lương theo công việc, người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm theo quy định.

    Như vậy, về nguyên tắc tiền lương trong thời gian thử việc sẽ do hai bên tự thỏa thuận. Vì người lao động trong thời gian thử việc không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc nên công ty có trách nhiệm chi trả thêm cùng lúc với kỳ trả lương của người lao động một khoản tiền cho người lao động tương đương với mức đóng bảo hiểm xã hội theo quy định. Nếu không thực hiện chi trả thì công ty có thể bị xử phạt theo Điều 1 Nghị định 88/2015/NĐ-CP. Cụ thể:

    5. Phạt tiền người sử dụng lao động khi có hành vi không trả thêm một khoản tiền tương ứng với mức đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp và tiền nghỉ phép hằng năm cho người lao động không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế bắt buộc, bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật theo một trong các mức sau đây:

    a) Từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

    b) Từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

    c) Từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

    d) Từ 12.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

    đ) Từ 15.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tieukhanh95 vì bài viết hữu ích
    nguyentrinh1996 (30/11/2018)
  • #509082   30/11/2018

    Theo mình việc chi trả cùng lúc mà bạn đang đề cập là áp dụng cho lao động giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động hoặc người lao động theo hợp đồng lao động dưới 01 tháng. Còn nhân viên thử việc chưa được xác định là người lao động (Khoản 1 Điều 3 Bộ Luật lao động 2012) nên sẽ không được chi trả. 

     
    Báo quản trị |  
  • #509094   30/11/2018

    sunshine19
    sunshine19
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (482)
    Số điểm: 3465
    Cảm ơn: 173
    Được cảm ơn 54 lần


    Phản hồi

    Không được nhận bạn nhé. Bởi đối tượng đóng bảo hiểm xã hội là người lao động ký hợp đồng lao động. Bạn chỉ là thử việc nên không phải lao đông theo hợp đồng lao động, tuy nhiên nếu như công tự bạn đang làm ký hợp đồng lao động, có đề cập thời gian thử việc thì vẫn phải đóng nhé.
     
    Báo quản trị |  
  • #509098   30/11/2018

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (530)
    Số điểm: 4060
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 44 lần


    Phản hồi

    Trường hợp này không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội nên sẽ không được chi trả cùng 1 lúc với kỳ trả lương đây bạn nhé. Trường hợp có chi trả là đối tượng là lao động cao tuổi mà tiếp tục đi làm ca trường hợp ký hợp đồng lao động tại nhiều nơi
     
    Báo quản trị |