DanLuat 2015

Nhân viên sau nghỉ sinh chuyển vị trí và thay đổi giảm lương có vi phạm luật nhân sự không

Chủ đề   RSS   
  • #348174 03/10/2014

    DB.Yen

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhân viên sau nghỉ sinh chuyển vị trí và thay đổi giảm lương có vi phạm luật nhân sự không

    Kính gửi Luật sư,

    Tôi đang làm việc  tại một công ty dược. Bộ phận kho. Tôi vừa nghỉ sinh xong, đi làm thì công ty quyết định chuyển tôi sang vị trì khác. Theo đó, chế độ lương thưởng của tôi cũng bị giảm theo vị trí. Lý do là trong TG nuôi con nhỏ, ko đáp ứng được thời gian và khối lượng công việc.

    Tôi muốn hỏi như vậy có vi phạm luật cho người đang nuôi con nhỏ không. Vi phạm ở điều luật nào ?

    Cảm ơn luật sư

     
    2618 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #348361   04/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Quan trọng là sau khi sinh con thì bạn có đáp ứng được yêu cầu công việc cũ ở bộ phận kho hay không ?

    Nếu bạn đáp ứng được thì cty làm như vậy là sai, còn nếu bạn làm không nổi công việc cũ thì họ chuyển đổi công việc của bạn là đúng rồi

     
    Báo quản trị |  
  • #348607   06/10/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Theo luật lao động 2012 thì cty đang làm sai luật. Bạn cần thỏa thuận lại với doanh nghiệp, nếu cần sự giúp đỡ thì lên công đoàn của cty, công đoàn không giải quyết được thì lên phòng lao động để trình bày... NLĐ nữ đang trong thời gian nuôi con rất thiệt thòi, cho nên luật pháp bảo vệ tuyệt đối quyền lợi của họ bạn ạ. 

    Điều 158. Bảo đảm việc làm cho lao động nữ nghỉ thai sản

    Lao động nữ được bảo đảm việc làm cũ khi trở lại làm việc sau khi nghỉ hết thời gian theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 157 của Bộ luật này; trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
  • #348657   06/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    ttpthuy hãy thử tưởng tượng nếu như công việc của bạn ở bộ phận kho cần phải leo lên trên các kệ chứa hàng, và sau khi sinh con nặng nề nên bạn ấy không thể leo được thì sao ?

    Công việc cũ vẫn còn và vẫn đươc bảo đảm, chỉ có rắc rối là bạn ấy không làm được như trước đây.

    Tuy nhiên vẫn nên chờ phản hồi từ bạn , ko nên suy diễn quá nhiều

     
    Báo quản trị |  
  • #348703   07/10/2014

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Mình nên chú ý tới " mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản". Sắp thế nào, dù tốt là vị trí tốt hơn thì mức lương cũng không thấp hơn mức cũ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #348736   07/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Cần chú ý đọc cả câu :|

    trường hợp việc làm cũ không còn thì người sử dụng lao động phải bố trí việc làm khác cho họ với mức lương không thấp hơn mức lương trước khi nghỉ thai sản.

    Trường hợp việc làm cũ vẫn còn nhưng NLĐ không đáp ứng được công việc đó là chuyện hoàn toàn khác !!!

     
    Báo quản trị |  
  • #348754   07/10/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Mình có ý kiến:

    - Nói như bác ntdieu là chuẩn trong trường hợp nếu công việc cũ còn thì không được chuyển sang vị trí khác. Trường hợp công việc cũ vẫn còn mà người sử dụng lao động muốn chuyển người lao động sang vị trí khác thì người lao động áp dụng điều 35 luật lao động hiện hành, cụ thể:

    "Điều 35. Sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động

    1. Trong quá trình thực hiện hợp đồng lao động, nếu bên nào có yêu cầu sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì phải báo cho bên kia biết trước ít nhất 3 ngày làm việc về những nội dung cần sửa đổi, bổ sung.

    2. Trong trường hợp hai bên thỏa thuận được thì việc sửa đổi, bổ sung hợp đồng lao động được tiến hành bằng việc ký kết phụ lục hợp đồng lao động hoặc giao kết hợp đồng lao động mới.

    3. Trong trường hợp hai bên không thoả thuận được việc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động thì tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động đã giao kết."

    Ngay cả trường hợp này thì người lao động vẫn có quyền không đồng ý với công việc mới và vẫn làm công việc cũ.

    - Trường hợp công việc cũ (lao động nữ đã làm trước khi nghỉ thai sản) không còn thì lúc này người sử dụng lao động mới bố trí công việc mới nhưng với mức lương không được thấp hơn mức lương công việc cũ. Trường hợp này người lao động phải chấp nhận công việc mới này, tuy nhiên khi bố trí công việc mới thì người sử dụng phải căn cứ vào trình độ, khả năng của người lao động mà phân công công việc sao cho hợp lý, đảm bảo hài hòa lợi ích giữa các bên.

    Với những gì bạn DB.YEN nêu và những gì các bạn bên trên góp ý thì công ty đã làm sai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    Maiphuong5 (07/10/2014)
  • #348847   07/10/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Toàn là người ko liên quan suy diễn và tranh luận, còn "khổ chủ" thì bỏ đi rồi, ko quay lại xác nhận thông tin

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-