Nhân viên nhà nước có được thành lập công ty

Chủ đề   RSS   
  • #352942 29/10/2014

    matluuly_787

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/10/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhân viên nhà nước có được thành lập công ty

    Chào Luật sư,

    Luật sư vui lòng cho tôi hỏi nếu nhân viên nhà nước ( chưa được vào công chức nhà nước), chỉ làm hợp đồng thì liệu có thể thành lập công ty không?

    Nếu được thành lập sau này vô công chức nhà nước tôi sẽ chuyển quyền sở hữu cho người khác được không ạ?

    Mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ Luật sư.

    Chúc luật sư nhiều sức khỏe,

    Trân trọng!

     
    14851 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353546   31/10/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Câu hỏi của bạn luật sư trả lời như sau:

    Điểm b khoản 2 Điều 13 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định các đối tượng không được thành lập và quản lý doanh nghiệp là: "Cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật về cán bộ, công chức". Như vậy, việc cán bộ công chức có được thành lập và quản lý doanh nghiệp hay không do Luật cán bộ công chức điều chỉnh.

    Theo quy định tại điều 20 Luật Cán bộ công chức, điểm b Khoản 1 Điều 37 Luật Phòng chống tham nhũng quy định không chỉ cán bộ, công chức, mà cả viên chức cũng không được thành lập và quản lý doanh nghiệp: " Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;"

    Theo Luật Cán bộ công chức: Công chức là công dân Việt Nam, được tuyển dụng, bổ nhiệm vào ngạch, chức vụ, chức danh trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện; trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng; trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp và trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi chung là đơn vị sự nghiệp công lập), trong biên chế và hưởng lương từ ngân sách nhà nước; đối với công chức trong bộ máy lãnh đạo, quản lý của đơn vị sự nghiệp công lập thì lương được bảo đảm từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

    Theo luật viên chức: Viên chức là công dân Việt Nam được tuyển dụng theo vị trí việc làm, làm việc tại đơn vị sự nghiệp công lập theo chế độ hợp đồng làm việc, hưởng lương từ quỹ lương của đơn vị sự nghiệp công lập theo quy định của pháp luật.

    => Nếu bạn không phải là công chức, viên chức thì bạn có quyền thành lập và quản lý doanh nghiệp.

    Hiện nay chưa có quy định về vấn đề người tham gia thành lập, quản lý doanh nghiệp nhưng sau đó trở thành công chức có phải chuyển nhượng cổ phần/vốn góp của mình cho người khác. Đây là sự thiếu chặt chẽ của pháp luật. Tuy nhiên nếu muốn thực sự trở thành công chức và để đảm bảo cho vi trí, chức vụ công tác của bạn, lời khuyên cho bạn là nên chuyển nhượng cổ phần/vốn góp cho người khác

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com