DanLuat DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Nhân viên bảo vệ có bắt buộc mặc đồng phục không?

(danluan123)

Căn cứ Khoản 1a Điều 13 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:
 
-  Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
 
+ Nhân viên bảo vệ không mặc trang phục, không đeo biển hiệu hoặc sử dụng biển hiệu trái quy định khi thực hiện nhiệm vụ bảo vệ;
 
+ Không có giấy chứng nhận nhân viên bảo vệ do giám đốc doanh nghiệp cấp.
 
Như vậy, nhân viên bảo vệ phải mặc trang phục khi làm nhiệm của mình, nếu không mức phạt cao nhất là 300.000 đồng. Qua đó có thể thấy rằng, viejc kinh doanh của cơ quan cá nhân tổ chức trong dịch vụ bảo vệ là điều chỉnh bởi những quy định pháp luật và không chỉ cơ quan, tổ chức này có trách nhiệm, bên cạnh đó, những người làm công tác bảo vệ cũng có trách nhiệm đối với chính cơ quan nơi mình.
 
Có thể thấy, việc quy định mặc trang phục bảo vệ thứ nhất để người khác nhận thấy mình là người bảo vệ nhiệm vu là bảo vệ những tài sản của danh nghiệp của công ty và đặc biệt là tài sản của khách hàng giúp họ có thể an tâm khi đến cơ quan làm việc, cùng với đó là để thể hiện rằng công ty có bảo vệ.
 
Việc sử dung đồng phục bảo vệ do công ty mình bảo vệ cũng cấp hay công ty mình ký két hợp đồng tùy từng đối tượng mà trang phục khsc nhau, như bảo vệ quán cafe thì đồng phục khác với bao vệ ngân hàng, hay bảo vệ kho bạc cơ quan dịch vụ công.
  •  671
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Click vào bảng để xem hiển thị đầy đủ thông tin

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…