Nhận trợ cấp thất nghiệp khi xin nghỉ việc để thành lập công ty

Chủ đề   RSS   
  • #178697 16/04/2012

    tilonthuduc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận trợ cấp thất nghiệp khi xin nghỉ việc để thành lập công ty

    Chào quý luật sư,

    Tôi công tác tại đơn vị cũ tính đến thời điểm nộp đơn xin nghỉ việc là hơn 48 tháng. Trong quá trình công tác tại công ty, tôi thực hiện việc đóng bảo hiểm thất nghiệp đầy đủ. Nay tôi đã có quyết định nghỉ việc và đồng thời tôi chuẩn bị làm giám đốc một công ty TNHH. Vậy tôi có thể làm đơn xin trợ cấp thất nghiệp hay không? (Thời gian làm đơn xin trợ cấp thất nghiệp vẫn còn 5 ngày).

    Xin cảm ơn,
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 18/04/2012 09:26:56 SA
     
    3752 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #179182   17/04/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 735 lần


    Theo quy định tại Điều 81 luật bảo hiểm xã hội. Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này. 

    Như vậy căn cứ quy định trên, nếu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của bạn đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi thất nghiệp thì bạn có quyền làm hồ sơ để hưởng bảo hiểm thất nghiệp. Chào bạn

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869