Nhận tội thay người khác, khi bị phát hiện có cấu thành tội phạm không?

Chủ đề   RSS   
  • #354853 06/11/2014

    thoaikute

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận tội thay người khác, khi bị phát hiện có cấu thành tội phạm không?

    Lý và Quốc là bạn thân, Lý mua xe hơi mới và dẫn Quốc đi " rửa". Khi hai tên đã ngà say, Lý điều khiển xe về vượt đèn đỏ đâm phải chiếc xe gắn máy làm một trong hai người trên xe gắn máy chết ngay tại chổ. Do không có giấy phép láy xe, Lý nhờ Quốc: "mày ra trình báo là đã láy xe gây tại nạn; chuyện luật sư, chạy án do tao quen biết, cứ để tao lo. Quốc nhận lời, nhưng khi bị tòa tuyên án 2 năm tù về tội quy định ở điều 202 BLHS; Quốc có kháng cáo và khai nhận toàn bộ hành vi của Lý. Vậy Quốc có phạm tội hay vi phạm pháp luật gì hay không? Còn Lý phải chịu tránh nhiệm hình sự về những tội nào? Hình phạt ra sao? Rất mong được sự góp ý của các bạn!

     
    14186 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #354862   06/11/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3549 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Quốc không phạm tội gì cả.

    Lý phạm tội "Vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ"

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    thoaikute (07/11/2014)
  • #354870   07/11/2014

    thoaikute
    thoaikute

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2014
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    nhận tội thay người khác, khi bị phát hiện có cấu thành tội phạm ko?

    Vậy Lý chỉ chịu trách nhiệm hình sự về vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ (202), hay có phạm thêm tội mua chuộc hoặc cưỡng ép người khác khai báo gian dối, cung cấp tài liệu sai sự thật (309) ko? " Cảm ơn!"
     
    Báo quản trị |  
  • #355515   10/11/2014

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    Chào bạn

    Để trả lời thật cụ thể những điều bạn hỏi thì cần dựa trên những tình tiết cụ thể của vụ tai nạn đã xảy ra, tính chất của vụ tai nạn và kiến nghị xử lý của cơ quan điều tra. Nếu đặt trong tình huống người lái xe ôtô gây tai nạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 Bộ luật hình sự “Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ” do không có giấy phép lái xe, sau đó nhờ người có giấy phép lái xe nhận tội thay mình, thì ngoài việc bị xử lý theo quy định tại điểm a, khoản 2, Điều 202 Bộ luật hình sự, người đó còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự và bị xử lý theo Điều 308 “Tội từ chối khai báo...” hoặc Điều 309 “Tội mua chuộc hoặc cưỡng ép người khác khai báo gian dối...” của Bộ luật trên.

    Riêng người có giấy phép lái xe nhận tội thay thì đây là hành vi che giấu tội phạm. Tuy nhiên, theo Điều 315 Bộ luật hình sự “Tội che giấu tội phạm” thì hành vi che giấu tội phạm cho người bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Trường hợp này, người đó có thể bị xử lý phạt vi phạm hành chính.

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #355678   11/11/2014

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3549 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    1. Theo quan điểm của tôi thì Lý không phạm tội "Mua chuộc hoặc cưỡng ép người khác khai báo gian dối". Bởi lẽ, hành vi của Quốc nhận tội thay Lý đúng là hành vi khai báo gian dối, và việc Quốc khai báo gian dối là do bị Lý mua chuộc. Tuy nhiên, đối tượng mà người phạm tội "Mua chuộc hoặc cưỡng ép người khác khai báo gian dối" tác động tới phải là người làm chứng hoặc người bị hại.

    Trong tình huống trên thì Quốc không phải là người bị hại. Vấn đề cần xác định là Quốc có phải là người làm chứng không?

    Khoản 1 Điều 55 BLTTHS quy định: "Người nào biết được những tình tiết liên quan đến vụ án đều có thể được triệu tập đến làm chứng". Đồng thời theo chương IV BLTTHS thì người làm chứng là một trong những người tham gia tố tụng.

    Như vậy, người làm chứng là người biết những tình tiết có ý nghĩa đối với việc điều tra, truy tố, xét xử vụ án và phải được cơ quan tiến hành tố tụng triệu tập tham gia để làm sáng tỏ tình tiết đó. Còn trường hợp nếu một người tuy biết những tình tiết liên quan đến vụ án nhưng không được cơ quan tiến hành tố tụng triệu tập đến để làm chứng thì họ không phải là người làm chứng.

    Theo nội dung bài tập trên thì có thể hiểu ngay sau khi tai nạn xảy ra, Quốc đã trình báo với Công an mình là người trực tiếp điều khiển xe gây ra tai nạn. Như vậy thì không có chuyện cơ quan điều tra triệu tập Quốc với tư cách là người làm chứng. Cho nên, Quốc không phải là đối tượng bị mua chuộc khai báo gian dối theo tinh thần của Điều 309 BLHS. Vì vậy, hành vi mua chuộc của Lý không cấu thành tội này.

    2. Còn Lý có phạm tội "Từ chối khai báo" theo Điều 308 hay không? 

    Theo tôi, nếu đây là một tình huống thực tế thì cần phải tiếp cận hò sơ vụ án thì mới xác định được. Nhưng đây lại là một bài tập, nên câu trả lời là Lý cũng không phạm tội này. Vì nội dung bài tập chẳng có chỗ nào thể hiện Lý từ chối việc khai báo cả.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |