DanLuat 2015

Nhận thế chấp tài sản là đất thuê trả tiền hàng năm trong khu công nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #403042 18/10/2015

    hieu.nv

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:18/10/2015
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận thế chấp tài sản là đất thuê trả tiền hàng năm trong khu công nghiệp

    Xin chào các bạn,

    Mình hiện tại là nhân viên tín dụng doanh nghiệp tại ngân hàng BIDV, mình đang tiếp cận với khách hàng kinh doanh khu công nghiệp (KCN) đặt vấn đề hợp tác, theo đó bên ngân hàng mình sẽ cho vay các khách hàng thuê lại đất tại KCN trên, TSBĐ chính là quyền sử dụng đất thuê đó. Tuy nhiên qua tìm hiểu mình được biết, cty kinh doanh KCN trên chưa ký Hợp đồng thuê đất và được cấp GCN QSDĐ (hiện tại mới có quyết định giao đất). Vậy cho mình hỏi mình có thể nhận thế chấp tài sản là QSDĐ thuê trong KCN đó không, nếu nhận mình sẽ gặp rủi ro pháp lý như thế nào?, và có cách nào mình có thể nhận thế chấp tài sản đó không (chẳng hạn nhận thế chấp tài sản hình thành trong tương lai).

    Mình xin cảm ơn !

     
    12544 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #403165   19/10/2015

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 327 lần


    Chào bạn

    Trường hợp của bạn tôi tư vấn như sau:

    Bởi vì bạn không nói rõ là trong trường hợp bạn đưa ra là cá nhân hay tổ chức thuê đất trả tiền thuê đất hàng năm trong khu công nghiệp vì vậy tôi đưa ra hai trường hợp:

    1. ĐỐI VỚI TỔ CHỨC THUÊ ĐẤT TRẢ TIỀN THUÊ ĐẤT HÀNG NĂM.

    Theo quy định tại khoản 1 điều 175 luật đất đai năm 2013 quy định: Quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập sử dụng đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm" như sau:

    1. Tổ chức kinh tế, tổ chức sự nghiệp công lập được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    a) Quyền và nghĩa vụ chung quy định tại Điều 166 và Điều 170 của Luật này;

    b) Thế chấp tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất thuê tại các tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam.

    2. CÁ NHÂN, HỘ GIA ĐÌNH THUÊ ĐẤT TRẢ TIỀN THUÊ ĐẤT HÀNG NĂM.

    Theo quy định tại điểm g khoản 2 điều 179 Luật đất đai 2003 quy định như sau: 

    2. Hộ gia đình, cá nhân được Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm có các quyền và nghĩa vụ sau đây:

    g) Thế chấp quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế khác hoặc cá nhân theo quy định của pháp luật;

    Như vậy, đối với trường hợp đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm thì cá nhân, hộ gia đình, tổ chức đó chỉ được thế chấp đối với tài sản có trên thửa đất đó, còn đối với quyền sử dụng đất thì không được thế chấp.

    Trên đây một vài trao đổi với bạn.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #403422   21/10/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3235
    Cảm ơn: 81
    Được cảm ơn 122 lần


    Chào bạn hieu.nv

    Bạn có thể xem xét cho vay khi doanh nghiệp thế chấp bằng các tài sản thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp có (nhà xưởng, hàng hoá, ô tô).

    Quyền sử dụng đất trong KCN chỉ có thời hạn và không có gì đảm bảo cả.   

    Khi hai bên ký hợp đồng thế chấp phải đăng ký giao dịch bảo đảm tại cơ quan có thẩm quyền thì mới có thể hạn chế được các rủi ro trong quá trình cho vay.

     

    Trân trọng.

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-