Nhân sự đã nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #289384 02/10/2013

    namloc

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:22/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhân sự đã nghỉ việc

    Kính gửi Luật sư,

    Doanh nghiệp của em có ký HĐLĐ có thời hạn với 1 nhân sự, anh này đã nghỉ việc nhưng chưa làm thủ tục đầy đủ, hiện HĐLĐ cũng đã hết hạn. Vậy tình trạng này kéo dài thì doanh nghiệp của em có gặp rủi ro gì không?

    Em cám ơn Luật sư.

    Cập nhật bởi namloc ngày 02/10/2013 03:57:45 CH
     
    3416 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #289514   03/10/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Chưa đầy đủ thủ tục là sao bạn? Bạn nêu cụ thể vấn đề của mình để chúng tôi tư vấn

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    namloc (07/10/2013)
  • #289538   03/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Trường hợp của bạn, tôi xin tư vấn như sau:

    Theo tôi hiểu, thì HĐLĐ với NLĐ chấm dứt trước thời hạn HĐ nhưng chưa làm đủ thủ tục, vậy chia ra làm nhiều trường hợp.

    - Thứ nhất: doanh nghiệp bạn đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với NLĐ, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 38 BLLĐ thì là đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật, NLĐ có thể khởi kiện để đòi quyền lợi

    - Thứ 2: NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ trước thời hạn với doanh nghiệp, không rơi vào trường hợp tại Điều 37 BLLĐ thì bên bạn có thể yêu cầu bồi thường

     

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhloanhp vì bài viết hữu ích
    namloc (07/10/2013)
  • #289571   03/10/2013

    namloc
    namloc

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:22/05/2012
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Hiện tại HĐLĐ của người này đã hết thời hạn, nhân sự này cũng đã nghỉ việc nhưng không thực hiện thủ tục nghỉ việc. Như vậy người sử dụng lao động có bị nhân sự này quay lại khiếu nại gì không?

     
    Báo quản trị |  
  • #290483   09/10/2013

    thanhloanhp
    thanhloanhp
    Top 500
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2013
    Tổng số bài viết (218)
    Số điểm: 1330
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 94 lần


    Phải có căn cứ mới khiếu nại được chứ bạn, lỗi là do NLĐ đơn phương chấm dứt HĐLĐ không tuân theo trình tự luật định thì bên bạn không yêu cầu bồi thường thì thôi họ khiếu nại làm gì!

    Nguyễn Thị Thanh Loan - Chuyên viên tư vấn luật

    Tổng đài: 1900 6202 (miễn phí)

    Công ty Luật Thành Đạt

    website: luatthanhdat.net

    gmail: luatthanhdat.hn@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com