Nhận quà từ nước ngoài: Bao nhiêu thì không phải nộp thuế nhập khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #564309 02/12/2020

    vankhanhnhu
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 1565
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Nhận quà từ nước ngoài: Bao nhiêu thì không phải nộp thuế nhập khẩu?

    Nhận quà từ nước ngoài

    Nhận quà từ nước ngoài - Ảnh minh họa

    Hàng hóa di chuyển vào biên giới là đối tượng chịu ảnh hưởng bởi thuế nhập khẩu khẩu, tuy nhiên vẫn có những trường hợp không phải đối tượng chịu thuế và được miến thuế. Bài viết sẽ phân tích định mức chịu thuế của quà tặng từ nước ngoài.

    Vấn đề này được điều đỉnh theo quy định tại Điều 8 và 31 Nghị định 134/2016/NĐ-CP như sau:

    1. Những quà tặng nào được miễn thuế?

    - Những mặt hàng không thuộc Danh mục mặt hàng cấm nhập khẩu, cấm xuất khẩu, tạm ngừng xuất khẩu, tạm ngừng nhập khẩu.

    - Những mặt hàng không thuộc danh mục mặt hàng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt (trừ trường hợp quà biếu, quà tặng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt để phục vụ mục đích an ninh, quốc phòng)

    2. Định mức được miễn

    - Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho tổ chức, cá nhân Việt Nam; quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân Việt Nam cho tổ chức, cá nhân nước ngoài có trị giá hải quan không vượt quá 2.000.000 đồng hoặc có trị giá hải quan trên 2.000.000 đồng nhưng tổng số tiền thuế phải nộp dưới 200.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm.

    - Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho cơ quan, tổ chức Việt Nam được ngân sách nhà nước đảm bảo kinh phí hoạt động theo pháp luật về ngân sách; quà biếu, quà tặng vì mục đích nhân đạo, từ thiện có trị giá hải quan không vượt quá 30.000.000 đồng được miễn thuế không quá 04 lần/năm.

    Trường hợp vượt định mức miễn thuế của cơ quan, tổ chức được ngân sách nhà nước đảm bảo kinh phí hoạt động, Bộ Tài chính quyết định miễn thuế đối với từng trường hợp.

    - Quà biếu, quà tặng của tổ chức, cá nhân nước ngoài cho cá nhân Việt Nam là thuốc, thiết bị y tế cho người bị bệnh thuộc Danh mục bệnh hiểm nghèo quy định tại Phụ lục IV Nghị định 134 có trị giá hải quan không vượt quá 10.000.000 đồng được miễn thuế không quá 4 lần/năm.

    3. Hồ sơ miễn thuế

    - Hồ sơ hải quan theo quy định của pháp luật hải quan;

    - Văn bản thỏa thuận biếu tặng trong trường hợp người nhận quà tặng là tổ chức: 01 bản chụp có đóng dấu sao y bản chính của tổ chức nhận quà tặng.

    Người nhận quà tặng là cá nhân có trách nhiệm kê khai chính xác, trung thực trên tờ khai hải quan về hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu là quà biếu, tặng; các thông tin về tên, địa chỉ người tặng, người nhận quà biếu, tặng ở nước ngoài và chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc kê khai;

    4. Thủ tục miễn thuế

    - Người nộp thuế tự xác định, khai hàng hóa và số tiền thuế được miễn thuế trên tờ khai hải quan khi làm thủ tục hải quan, chịu trách nhiệm trước pháp luật về nội dung khai báo.

    - Cơ quan hải quan nơi làm thủ tục hải quan căn cứ hồ sơ miễn thuế, đối chiếu với các quy định hiện hành để thực hiện miễn thuế theo quy định.

    Trường hợp xác định hàng hóa nhập khẩu không thuộc đối tượng miễn thuế như khai báo thì thu thuế và xử phạt vi phạm (nếu có) theo quy định.

    Như vậy, chỉ những quà tặng có giá trị đến 2 triệu đồng hoặc trên 2 triệu đồng nhưng tiền thuế phải nộp không cao hơn 200.000 đồng mới được miễn thuế.

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 03/12/2020 07:47:27 SA
     
    348 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận