Nhận nuôi con nuôi không đúng theo quy định sẽ bị xử lý thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #568444 28/02/2021

    Nhận nuôi con nuôi không đúng theo quy định sẽ bị xử lý thế nào?

    Luật sư cho hỏi?

    Trường hợp nhận nuôi con nuôi không đúng theo quy định của pháp luật thì những đứa bé sẽ xử lý thế nào cho đúng quy định pháp luật

     
    351 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vksqskvtdhn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/03/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #569356   25/03/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1177)
    Số điểm: 7700
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 161 lần


    Trường hợp nếu không đảm bảo thủ tục thì không thể nhận nuôi con nuôi được. Cụ thể hành vi này là như thế nào nhỉ? Phải xác định rõ hành vi để xem có bị xử phạt theo quy định không bạn nhé: Tại Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp; hành chính tư pháp; hôn nhân và gia đình; thi hành án dân sự; phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã:

    "Điều 62. Hành vi vi phạm quy định về nuôi con nuôi

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Khai không đúng sự thật để đăng ký việc nuôi con nuôi;

    b) Phân biệt đối xử giữa con đẻ và con nuôi;

    c) Không thực hiện nghĩa vụ báo cáo tình hình phát triển của con nuôi trong nước;

    d) Tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký việc nuôi con nuôi.

    ..."

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    vksqskvtdhn (29/03/2021)
  • #569524   29/03/2021

    e cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vksqskvtdhn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/03/2021)
  • #569559   30/03/2021

    anthuylaw
    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 269 lần


    Theo quy định tại Điều 8 Luật nuôi con nuôi 2010 thì người được nhận nuôi làm con nuôi bao gồm:
     
    - Trẻ em dưới 16 tuổi;
     
    - Người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi nếu thuộc một trong các trường hợp: Được cha dượng, mẹ kế nhận làm con nuôi; Được cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận làm con nuôi.
     
    Bên cạnh đó nhà nước cũng quy định một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng.
     
    Tại Khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 thì người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:
     
    - Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
     
    - Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;
     
    - Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;
     
    - Có tư cách đạo đức tốt.
     
    Bên cạnh đó, tại Khoản 2 Điều 14 của Luật này quy định Những người sau đây không được nhận con nuôi:
     
    - Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;
     
    - Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;
     
    - Đang chấp hành hình phạt tù;
     
    - Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.
     
    => Như vậy, nếu việc nhận con nuôi vi phạm thì có thể bị xử phạt theo Nghị định 82/2020/NĐ-CP.

    Không có gì là không thể.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anthuylaw vì bài viết hữu ích
    vksqskvtdhn (05/04/2021)