DanLuat 2015

nhận nuôi con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #392883 19/07/2015

    nongdan01

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nhận nuôi con nuôi

    các anh/chị luật sư cho e hỏi với ạ.

    Trường hợp là như thế này: Bạn bố em (ông B) có 1 người con riêng năm nay khoảng 10 tuổi tên A, cháu A ở với bố từ nhỏ, mẹ của cháu sang Trung Quốc mấy năm nay và đến giờ vẫn không có thông tin, liên lạc gì cả. năm 2014 ông B bị tai nạn và đã qua đời. Hiện tại cháu A  đang ở cùng với anh trai (con trai ông B) và vợ ông B. Nhưng bà vợ ông B vốn gét con riêng của chồng nên muốn đuổi cháu A đi.

    Trước khi chết ông B có nhờ bố em chăm sóc nuôi dưỡng cháu A. Bố em muốn nhận cháu A làm con nuôi thì phải làm những giấy tờ gì và thủ tục như thế nào ạ?

    cảm ơn các anh chị!

     
    2296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #392890   19/07/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    chào bạn!

    với câu hỏi của bạn Tôi có ý kiến như sau:

    trước hết Bố bạn muốn nhận A làm con nuôi thì cần phải đáp ứng điều kiện của người nhận nuôi con theo quy định Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010. theo đó." 

    chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn Tôi có ý kiến như sau:

    Trước hết Bố bạn muốn nhận A làm con nuôi thì cần phải đáp ứng điều kiện của người nhận nuôi con theo quy định Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010. theo đó

    1. người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    Vì em A vẫn còn mẹ đẻ nên khi làm hồ sơ xin con nuôi thì cần có sự cho phép, chấp nhận của mẹ em A. Hồ sơ xin nuôi con nuôi cần có:

    1.      Hồ sơ của người nhận con nuôi

    ·          Đơn xin nhận con nuôi;

    ·          Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

    ·          Phiếu lý lịch tư pháp;

    ·         Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

    ·          Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

     

    2.      Hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi

    ·          Giấy khai sinh;

    ·          Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

    ·          Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng chụp không quá 06 tháng;

    ·          Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi; Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự;

                Người nhận con nuôi phải nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú hoặc nơi người nhận con nuôi thường trú.

                Thời hạn giải quyết việc nuôi con nuôi là 30 ngày, kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

    Hi vọng nhũng ý kiến tư vấn trên có ích cho bạn

    Trân trọng !

     

     

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hangvietkim vì bài viết hữu ích
    nongdan01 (21/07/2015)
  • #393212   21/07/2015

    nongdan01
    nongdan01

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn chị. 

    như vậy là khi mẹ cháu A bỏ đi biệt tích như vậy là phải có quyết định của tòa án tuyên mẹ cháu A mất tích thì mới làm thủ tục nhận nuôi con nuôi được phải không ạ?

    Anh chị cho em hỏi thêm là: để tòa án tuyên bố 1 người mất tích thì phải làm như thế nào và cần những giấy tờ gì ạ?

    em xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #393380   22/07/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!

    Với câu hỏi của bạn Tôi có ý kiến tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Điều 78 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định về việc tuyên bố một người mất tích như sau:

    1. Khi một người biệt tích hai năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án có thể tuyên bố người đó mất tích. Thời hạn hai năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng về người đó; nếu không xác định được ngày có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo tháng có tin tức cuối cùng; nếu không xác định được ngày, tháng có tin tức cuối cùng thì thời hạn này được tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo năm có tin tức cuối cùng.

    Người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Toà án tuyên bố một người mất tích (Đơn yêu cầu phải có đủ nội dung quy định tại khoản 2 Điều 312 BLTTDS)

     Kèm theo đơn yêu cầu cần chứng cứ chứng minh người bị yêu cầu tuyên bố mất tích “đã biệt tích hai năm liền trở lên mà không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết” và chứng minh cho việc “người yêu cầu đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo tìm kiếm”.

     Trân trọng!

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-