nhận lao động từ 18 tuổi

Chủ đề   RSS   
  • #307870 22/01/2014

    linhhong.cc61

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 605
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    nhận lao động từ 18 tuổi

    Xin chào, 

    cty tôi có 1 người xin vào làm, nhưng sinh tháng 12/1996, vậy thì nay là02/ 2014, vậy người đó đủ độ tuổi lđộng chưa(18 tuổi) hay phải chờ đến tháng 12/2014 người đó mới đủ tuổi lao động ạ?

     

    linh cô nương

     
    4019 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhhong.cc61 vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (26/01/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #307963   23/01/2014

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Tuổi lao động theo quy định của pháp luật là từ đủ 15 tuổi trở lên, vì vậy trường hợp này đủ tuổi lao động

    Theo khoản 1 Điều 18 Bộ luật Lao động năm 2012 (có hiệu lực thi hành từ 1- 5- 2013) quy định về nghĩa vụ giao kết hợp đồng lao động nêu: "Trước khi nhận người lao động vào làm việc, người sử dụng lao động và người lao động phải trực tiếp giao kết hợp đồng lao động. Trong trường hợp người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi, thì việc giao kết hợp đồng lao động phải được sự đồng ý của người đại diện theo pháp luật của người lao động."


    Như vậy, công ty bạn muốn nhận người lao động dưới 18 tuổi vào làm việc thì phải có sự đồng ý của cha, mẹ người lao động này.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (26/01/2014)
  • #308047   24/01/2014

    linhhong.cc61
    linhhong.cc61

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2013
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 605
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    vậy là nếu sinh vào tháng 12 thì phải đợi đến tháng 12 mới trên 18 tuổi hay sao ạ?

    linh cô nương

     
    Báo quản trị |  
  • #308100   24/01/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Bạn cứ tính đơn giản thế này.

    Vào tháng 12/1996 người đó vừa sinh ra, vậy đến 12/1997 là tròn 1 tuổi, 12/1998 là 2 tuổi, cứ tính như vậy thì đến 12/2014 sẽ tròn 18 tuổi, có nghĩa là hiện nay (1/2014) người đó chưa tròn 18.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    timkiemxanhluc (26/01/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com