Nhận lại xe máy

Chủ đề   RSS   
  • #512582 22/01/2019

    duongben592

    Male
    Sơ sinh

    Lạng Sơn, Việt Nam
    Tham gia:10/01/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận lại xe máy

    Nhận lại xe máy Tôi có cho một người bạn tôi mượn xe ,xong rồi bạn tôi mang xe tôi đi chở pháo và bị công an bắt trong khi đó tôi không biết gì ... Xe là chính chủ mang tên của tôi. Tôi đã làm thủ tục đầy đủ và lên công an để xin lại xe, khi làm xong hết thủ tục . Xong anh công an tên ''C'' viết vào giấy yêu cầu tôi phải đưa cho anh ý 3triệu để anh ý còn đề xuất trả xe cho tôi. Người bạn của tôi thì đã được án treo ở địa phương,nhưng hiện giờ xe của tôi vẫn đang ở công an. Vậy cho tôi hỏi việc mà anh công an tên C bắt tôi đưa cho 3trieu là đúng hay không? Và tôi phải làm gì để lấy lại xe của mình? Và tôi có phải nộp phạt không?
     
    3028 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #512598   22/01/2019

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4787
    Cảm ơn: 425
    Được cảm ơn 210 lần


    Theo quy định tại Luật TTHS 2015 có quy định về trả lại tang vật (điều 106) nhưng không có quy định về việc "thu phí" nào cả, việc anh công an "đề xuất" chi phí với bạn, bạn nên hỏi rõ chi phí đó là gì và căn cứ thu. Còn việc có phải nộp phạt hay không thì bạn yên tâm để phạt được bạn phải có biên bản và quyết định xử phạt. Nếu cán bộ giải thích chưa rõ ràng bạn có thể liên hệ với thủ trưởng cơ quan nếu thấy cần thiết để nắm rõ việc này.

    Gửi bạn tham khảo, chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #512738   24/01/2019

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (418)
    Số điểm: 2995
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 25 lần


    Trong trường hợp này, nếu xe của anh là vật chứng theo quy định tại Điều 89 Bộ luật Tố tụng hình sự 2015 thì có thể được xử lý theo quy định tại Điều 106 của Bộ luật này, cụ thể

    “Điều 106. Xử lý vật chứng

    1. Việc xử lý vật chứng do Cơ quan điều tra, cơ quan được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn điều tra; do Viện kiểm sát quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn truy tố; do Chánh án Tòa án quyết định nếu vụ án được đình chỉ ở giai đoạn chuẩn bị xét xử; do Hội đồng xét xử quyết định nếu vụ án đã đưa ra xét xử. Việc thi hành quyết định về xử lý vật chứng phải được ghi vào biên bản.

    2. Vật chứng được xử lý như sau:

    a) Vật chứng là công cụ, phương tiện phạm tội, vật cấm tàng trữ, lưu hành thì bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước hoặc tiêu hủy;

    b) Vật chứng là tiền bạc hoặc tài sản do phạm tội mà có thì bị tịch thu, nộp ngân sách nhà nước;

    c) Vật chứng không có giá trị hoặc không sử dụng được thì bị tịch thu và tiêu hủy.

    3. Trong quá trình điều tra, truy tố, xét xử, cơ quan, người có thẩm quyền quy định tại khoản 1 Điều này có quyền:

    a) Trả lại ngay tài sản đã thu giữ, tạm giữ nhưng không phải là vật chứng cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp tài sản đó;

    b) Trả lại ngay vật chứng cho chủ sở hữu hoặc người quản lý hợp pháp nếu xét thấy không ảnh hưởng đến việc xử lý vụ án và thi hành án;

    c) Vật chứng thuộc loại mau hỏng hoặc khó bảo quản thì có thể được bán theo quy định của pháp luật; trường hợp không bán được thì tiêu hủy;

    d) Vật chứng là động vật hoang dã và thực vật ngoại lai thì ngay sau khi có kết luận giám định phải giao cho cơ quan quản lý chuyên ngành có thẩm quyền xử lý theo quy định của pháp luật.”

    Như vậy, nếu xe máy của anh thuộc những trường hợp quy định tại Điểm a, b Khoản 3 của Điều trên thì cơ quan công an có quyền trả lại xe này cho mình mà không được thu thêm bất kỳ khoản phí nào nhé.

     

     
    Báo quản trị |