DanLuat 2015

Nhận lại cha, mẹ, con có cần giấy xác nhận ADN không?

Chủ đề   RSS   
  • #466832 06/09/2017

    yenlinh2010
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (308)
    Số điểm: 2408
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 46 lần


    Nhận lại cha, mẹ, con có cần giấy xác nhận ADN không?

    Mình có một người quen có tình huống như thế này: Hai anh chị này có con trước khi đăng kí kết hôn, sau khi sinh  đứa bé người mẹ làm thủ tục đăng ký giấy khai sinh cho bé luôn, lúc này đứa bé mang họ mẹ và trong giấy khai sinh của bé không thể hiện thông tin của người cha. Sau một năm thì hai người đăng ký kết hôn, bây giờ 2 vợ chồng muốn làm lại giấy khai sinh cho con, để đổi họ cho bé là họ của cha. Nhưng khi đến UBND xã cán bộ tư pháp, hộ tịch yêu cầu cung cấp giấy xác nhận ADN của người cha với đứa bé mới chịu làm thủ tục. Anh chị đó thắc mắc mấy năm trước, cũng có vợ chồng hàng  xóm như vậy nhưng chỉ cần 2 vợ chồng lên làm là được.Vậy cho mình hỏi trong trường hợp này UBND xã yêu cầu  cung cấp giấy xác nhận ADN đúng hay sai?

     
    4320 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yenlinh2010 vì bài viết hữu ích
    binhhoahung (08/12/2017)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #466841   06/09/2017

    danghaa_
    danghaa_
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2017
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 4288
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 72 lần


    Theo quy định tại  nghị định 123/2015.NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch, thông tư 15/2015/TT-BTP hướng dẫn Luật hộ tịch và Nghị định 123/2015/NĐ-CP về việc xin cải chính thông tin trong giấy khai sinh thì hồ sơ được lập thành 01 bộ, gồm các giấy tờ sau:

    Các loại giấy tờ phải nộp: Tờ khai đăng ký việc thay đổi, cải chính hộ tịch theo mẫu quy định; 

    Các loại giấy tờ phải xuất trình:

    1) Bản chính Giấy khai sinh;

    2) các giấy tờ liên quan để làm căn cứ cho việc xin thay đổi, cải chính (ví dụ như sổ hộ khẩu, chứng minh nhân dân, học bạ, bằng tốt nghiệp, lý lịch cán bộ, lý lịch đảng viên…)

    Như vậy, theo mình nghĩ thì việc UBND xã yêu cầu cung cấp giấy xác nhận ADN là không đúng. Hy vọng sẽ co ích với bạn.

    Cập nhật bởi danghaa_ ngày 07/09/2017 12:05:35 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danghaa_ vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (07/09/2017)
  • #466844   06/09/2017

    Chào bạn,

    Trong trường hợp của bạn được gọi là nhận cha cho con. Có nghĩa xác nhận hai người này là cha con với nhau. Do đó cần có chứng cứ chứng minh họ là cha con với nhau theo Điều 11 Thông tư 15/2015/TT-BP:

    Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

    Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của Luật hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

    1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.

    2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

    Cơ quan đăng ký hộ tịch có trách nhiệm giải thích rõ trách nhiệm, hệ quả pháp lý của việc cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.

    Cơ quan đăng ký hộ tịch từ chối giải quyết theo quy định tại Điều 5 của Thông tư này hoặc hủy bỏ kết quả đăng ký hộ tịch, nếu có cơ sở xác định nội dung cam đoan, làm chứng không đúng sự thật.

    UBND yêu cầu giấy xác nhận DNA là theo khoản 1, còn bạn không muốn cung cấp giấy xác nhận DNA thì thực hiện theo khoản 2.

    Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình

    Trân trọng.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (07/09/2017) chinamnhi (07/09/2017)
  • #466861   07/09/2017

    yenlinh2010
    yenlinh2010
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (308)
    Số điểm: 2408
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 46 lần


    Như vậy là anh chị đó không cần giấy xác nhận ADN mà chỉ cần có vật dụng hay phim ảnh, đồ dùng gì đó chứng minh mối quan hệ cha con và được người mẹ cam đoan rồi có người thân làm chứng nữa là được rồi. Như thế đỡ mất công đi làm giấy xác nhận ADN. Câu trả lời rất hữu ích ạ.

     
    Báo quản trị |  
  • #466865   07/09/2017

    Theo như các ý kiến trên thì việc xác nhận cha con nếu đã rõ ràng (chả hạn như gia đình 2 bên nguời dân xung quanh đang sinh sống xác nhận quan hệ cha con đó) thì không cần phải đi xét nghiệm ADN nữa bạn nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yenhuong94 vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (07/09/2017)
  • #466875   07/09/2017

    DT_DA
    DT_DA
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (490)
    Số điểm: 11916
    Cảm ơn: 258
    Được cảm ơn 256 lần


    Mình nghĩ đơn giản là việc cần ở đây là chứng minh mối quan hệ của cha mẹ với con cái của  mình thông qua các mối quan hệ khác như anh em, ông bà. Các bức ảnh chụp hay người làm chứng đảm bảo đó là quan hệ bố mẹ và con.. không cần thiết phải phức tạp đến mức phải cần giấy xét nghiệm ADN

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DT_DA vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (07/09/2017)
  • #467527   13/09/2017

    minhlong3110
    minhlong3110
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2014
    Tổng số bài viết (248)
    Số điểm: 3490
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 122 lần


    Để chứng minh quan hệ cha con hoặc mẹ con được hướng dẫn tại Thông tư số 15/2015/TT-BTP ngày 16.11.2015 của Bộ Tư pháp như sau:

    Điều 11. Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, mẹ, con

    Chứng cứ để chứng minh quan hệ cha, mẹ, con theo quy định tại khoản 1 Điều 25 và khoản 1 Điều 44 của luật Hộ tịch gồm một trong các giấy tờ, tài liệu sau đây:

    1. Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định hoặc cơ quan khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con, quan hệ mẹ con.

    2. Trường hợp không có văn bản quy định tại khoản 1 Điều này thì phải có thư từ, phim ảnh, băng, đĩa, đồ dùng, vật dụng khác chứng minh mối quan hệ cha con, quan hệ mẹ con và văn bản cam đoan của cha, mẹ về việc trẻ em là con chung của hai người, có ít nhất hai người thân thích của cha, mẹ làm chứng.

    Như vậy đối với trường hợp này UBND xã yêu cầu như vậy là đúng, do đứa con đã ra đời trước khi 2 người đăng ký kết hôn

    Người đang làm, trời đang nhìn, pháp luật đang điều chỉnh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhlong3110 vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (13/09/2017)
  • #477637   07/12/2017

    minhpham1995
    minhpham1995
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2017
    Tổng số bài viết (492)
    Số điểm: 3945
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 22 lần


    Theo mình thì không nhất thiết phải có giấy xét nghiệm ADN đâu. Bởi đối với việc nhận cha cho con thì chỉ cần những chứng cứ sau đây thì UBND xã có thể chấp nhận được rồi: phim ảnh, băng đĩa, đồ dùng,.. chứng minh cha mẹ chung sống với nhau trong lúc mang thai và sinh con ra; văn bản cam kết của cha mẹ về con chung; hai người làm chứng là những người thân thích từ phía hai bên cha mẹ.

     
    Báo quản trị |  
  • #477661   08/12/2017

    Kim2601
    Kim2601

    Female
    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Có một số UB đưa ra điều kiện là bạn phải có xét nghiệm ADN thì mới chấp nhận cho bạn làm thủ tục nhận con. Trước mình cũng gặp một số trường hợp như của bạn.

    Về trường hợp của bạn, nếu bạn muốn xác nhận cha cho con thì không nhất thiết phải cần đến xác nhận ADN. Dù luật cho phép bạn nếu có xác nhận ADN thì chỉ cần nộp xác nhận ADN cho cơ quan có thẩm quyền. Trường hợp bạn không có xác nhận ADN thì bạn chỉ cần làm văn bản cam đoan của mẹ đứa bé rằng đứa bé là con chung của hai người và có ít nhất hai người làm chứng.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kim2601 vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (08/12/2017)

0 Thành viên đang online
-