Nhân khẩu phát sinh sau có được quyền lợi gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #222130 25/10/2012

    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhân khẩu phát sinh sau có được quyền lợi gì không?

    Giấy CNQSDĐ ( sổ đỏ ) cấp năm 1998 cho hộ của tôi, do tôi làm chủ hộ. Năm 2002 tôi sinh thêm một đứa con ( chung hộ ). Vậy đứa con này tôi có quyền lợi gì trong GCNQSDĐ này không?

     
    4970 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222145   25/10/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1473)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    chào bạn!

    Giấy chứng nhận QSDĐ là của vợ chồng bạn, đó là tài sản chung của vợ chồng bạn. nếu sau này các bạn mất mà không để lại di chúc thì các con sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng cả QSDĐ do hai vợ chồng bạn để lại. giấy chứng nhận QSDĐ là của vợ chồng bạn và các con không có bất cứ quyền gì ở đó cả.

    thân!

     
    Báo quản trị |  
  • #223432   01/11/2012

    nguyenxuanngu
    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin nói thêm cho rõ. Sổ đỏ ( GCN QSDĐ) nông nghiệp cấp cho hộ  năm 1998 do mẹ tôi đứng tên ( lúc đó hộ khẩu có Mẹ, vợ chồng tôi, đứa con lớn của tôi ). Năm 2002 tôi sinh thêm một con nữa. Năm 2005 mẹ tôi mất. Năm 2008 sổ đỏ đổi lại: cấp cho hộ ông Nguyễn Hồng Huệ ( tên tôi ). Nay các anh chị của tôi ( khác hộ khẩu ) kiện, chia thừa kế. Để xác định di sản thừa kế do mẹ tôi mất để lại: Các anh chị bảo là toàn bộ diện tích sổ đỏ ( từ mẹ tôi đứng tên ) khi mẹ tôi mất còn bao nhiêu phải chia đều cho hàng thừa kế thứ nhất, tức là vợ và con tôi không có quyền lợi gì. Điều này trái với Điều 108, 109 BLDS. Có người bảo, chỉ chia đều cho những người trong hộ vào thời điểm mẹ tôi được cấp sổ, tức là đứa con sinh năm 2002 của tôi không được hưởng. Kỷ phần của Mẹ tôi là di sản để chia thừa kế theo pháp luật. Tranh cải hiện nay là đứa con sinh 2002 của tôi, tại sao không được hưởng quyền lợi theo Điều 108, 109 nêu trên? Nhờ các luật sư có ý kiến về trường hợp này. Xin cảm ơn nhiều.  

    Cập nhật bởi nguyenxuanngu ngày 01/11/2012 09:02:48 SA Cập nhật bởi nguyenxuanngu ngày 01/11/2012 08:55:18 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #223438   01/11/2012

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1473)
    Số điểm: 12551
    Cảm ơn: 682
    Được cảm ơn 858 lần
    Moderator

    Chào bạn!

    Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ( GCNQSDĐ) đứng tên mẹ bạn như vậy mẹ bạn mới là người "sở hữu" mảnh đất đó. Việc các đồng thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất yêu cầu chia thừa kế tài sản của mẹ bạn là đúng (khi mẹ bạn không để lại di chúc hay di chúc không hợp pháp). . con bạn thuộc hàng thừa kế thứ hai nên không được chia là hợp lý rồi.

    Trường hợp bạn thắc mắc về tài sản chung của hộ gia đình thì tài sản của hộ gia đình phải do các thành viên đóng góp cùng nhau tạo lập hoặc được tặng cho chung thừa kế chung. thử hỏi con bạn có thể tạo lập được chăng??? hơn nữa đấy không phải là tài sản chung của hộ gia đình mà là tài sản của mẹ bạn chỉ là sử dụng chung cho gia đình mà thôi.

    Việc bạn được cấp GCNQSDĐ có thể không đúng pháp luật các đồng thừa kế có thể kiện UBND đã cấp sai GCNQSDĐ cho bạn theo thủ tục hành chính hoặc kiện ra tòa án yêu cầu hủy GCNQSDĐ của bạn theo thủ tục tố tụng dân sự.

    Thân!

    Cập nhật bởi garan ngày 01/11/2012 09:13:14 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #224008   04/11/2012

    nguyenxuanngu
    nguyenxuanngu

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2011
    Tổng số bài viết (45)
    Số điểm: 855
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Vấn đề là QSDĐ năm 1998 cấp cho hộ bà Hồng Thị Tám ( mẹ tôi ), sau đó cấp cho hộ Nguyễn Hồng Huệ ( tức tôi ). Từ đầu đến cuối vẫn cấp cho hộ. Theo Điều 108, Điều 109 BLDS quyền lợi của các thành viên đã xác định, Chỉ quyền lợi của đứa con sinh 2002 còn đang tranh cải.  Vậy ý kiến của bạn ?

     
    Báo quản trị |