DanLuat 2015

NHÃN HIỆU TRÊN NƯỚC UỐNG ĐÓNG CHAI

Chủ đề   RSS   
  • #501060 30/08/2018

    mnukaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    NHÃN HIỆU TRÊN NƯỚC UỐNG ĐÓNG CHAI

    Chào các quý luật sự và các anh/chị, các bạn,

    Em có vấn đề thắc mắc mong nhận được ý kiến của mọi người, cụ thể là: Trường hợp công ty A nhận gia công nước uống đóng chai cho công ty B, trên chai nước mang nhãn hiệu của công ty B và ghi chú lưu hành nội bộ. Tuy nhiên công ty A yêu cầu trên thùng đựng chai nước lại mang thương hiệu của công ty sản xuất-công ty A. Như vậy có đúng với quy định pháp luật không?

     
    1072 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501069   30/08/2018

    Mydung0407
    Mydung0407
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2018
    Tổng số bài viết (176)
    Số điểm: 1045
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 15 lần


    Căn cứ khoản 2 Điều 12 Nghị định 43/2017/NĐ-CP:

    "Điều 12. Tên và địa chỉ tổ chức, cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa

    2. Hàng hóa được sản xuất trong nước thì ghi tên của tổ chức, cá nhân và địa chỉ cơ sở sản xuất hàng hóa đó."
     
    Như vậy, công ty A là tổ chức sản xuất hàng hóa nước đóng chai thì nhãn hàng hóa là chai nước sẽ được ghi tên công ty A chứ không phải công ty B.
     
    Ngoài ra, tại Điều 11 Nghị định này cũng quy định về tên hàng hóa, bạ có thể tham khảo:
     
    "Tên hàng hóa phải ở vị trí dễ thấy, dễ đọc trên nhãn hàng hóa. Chữ viết tên hàng hóa phải là chữ có kích thước lớn nhất so với các nội dung bắt buộc khác trên nhãn hàng hóa.
    Tên hàng hóa ghi trên nhãn do tổ chức, cá nhân sản xuất hàng hóa tự đặt. Tên hàng hóa không được làm hiểu sai lệch về bản chất, công dụng và thành phần của hàng hóa.
    Trường hợp tên của thành phần được sử dụng làm tên hay một phần của tên hàng hóa thì thành phần đó bắt buộc phải ghi định lượng, trừ trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 13 của Nghị định này."
     
    Báo quản trị |  
  • #501077   30/08/2018

    GODFATHER_NBH
    GODFATHER_NBH
    Top 200
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/03/2010
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1875
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 150 lần


    Chào bạn Mỹ Dung,

    Luật và các quy định đâu có cấm một công ty sản xuất thì trên nhãn hàng hoá không được đề tên công ty khác đâu, miễn sao tuân thủ đầy đủ các nội dung bắt buộc của nhãn hàng hoá là được.

    Trong trường hợp của Công ty bạn Mnukaw thì trên mỗi chai nước thì Công ty bạn có thể ghi thêm là Sản xuất tại Công ty A - Địa chỉ...(ghi nhỏ thôi) và một thông tin bắt buộc khác theo quy định tại nghị định 43/2017/NĐ-CP.

    Về thùng bao gói ngoài của những chai nước thì theo quy định tại khoản 2 điều 4, nghị định 43/2017/NĐ-CP thì:

    " Điều 4 Vị trí nhãn hàng hóa

    2. Trường hợp không được hoặc không thể mở bao bì ngoài thì trên bao bì ngoài phải có nhãn và nhãn phải trình bày đầy đủ nội dung bắt buộc."

    Tuy nhiên do sản phẩm của bên bạn là nước uống đóng chai và có thể mở bao bì ngoài ra nên không thuộc trường hợp phải ghi nhãn bắt buộc ở bao bì ngoài. Do vậy, Công ty bạn có thể ghi hoặc không cần ghi nhãn ở thùng đựng chai.

    -----

    Trân trọng.

    Nguyễn Bá Hưng - Trợ Lý Luật Sư

    DĐ: 0979 473 688 / 0909 165 806 - Email: Nguyenhung2015@gmail.com

    CÔNG TY LUẬT TNHH SÀI GÒN VIỆT LUẬT

    35B Ký Con, Quận 1, Tp HCM

    TK: 106815828 - VPBank - CN HCM

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GODFATHER_NBH vì bài viết hữu ích
    mnukaw (31/08/2018)
  • #501108   31/08/2018

    Nhận gia công nước uống đóng chai mà bạn nói là do Công ty B sản xuất và công ty A đóng gói hay là công ty A sản xuất dựa trên dây chuyền và công nghệ sản xuất của công ty B?

     
    Báo quản trị |  
  • #501114   31/08/2018

    mnukaw
    mnukaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    @thuhong91: trường hợp này là công ty B ký hợp đồng với công ty A để công ty A sản xuất nước uống đóng chai cho công ty B sử dụng nội bộ. Công ty B yêu cầu trên chai nước phải in nhãn hiệu của công ty B. Công ty A yêu cầu thùng đựng nước sẽ in nhãn hiệu của công ty A để xác nhận công ty A sản xuất.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #501115   31/08/2018

    mnukaw
    mnukaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    @mydung0407 : cảm ơn bạn. Nhưng mà hàng hóa theo Nghị định 43/2017 là lưu thông trên thị trường thì phải in nhãn hiệu nhà sản xuất. còn trong trường hợp này, nước đóng chai chỉ được sử dụng trong nội bộ công ty B ấy bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #501424   04/09/2018

    Mình có ý kiến như sau:

    1. Bên công ty A sản xuất: vẫn phải thực hiện ghi nhãn hàng hóa 

    Bởi: Giữa A và B đã có quan hệ mua bán hàng hóa, chẳng qua hàng hóa đặc thù chỉ bán cho 1 đối tượng duy nhất.

    Theo Điều 2 của Nghị định 43/2017 thì nghị định về nhãn hàng hóa áp dụng cho các đối tượng sản xuất, kinh doanh hàng hóa tại Việt Nam-> có áp dụng đối với hàng hóa do Công ty A sản xuất

    2. Nhãn trên chai nước phải tuân theo quy định của PL: 

    Tức là phải có đầy đủ các thông tin như: tên hàng hóa, tên và địa chỉ của tổ chức cá nhân chịu trách nhiệm về hàng hóa (công ty A), xuất xứ hàng hóa, các nội dung về định lượng, HSD,...

    -> Sau khi đảm bảo những thông tin bắt buộc thì có thể bổ sung thêm thông tin mà bên B yêu cầu nhưng không được che khuất hay sai lệch những thông tin bắt buộc trên nhãn.

     
    Báo quản trị |