Nhận định môn pháp luật ban hành văn bản

Chủ đề   RSS   
  • #544074 23/04/2020

    bng.hoan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhận định môn pháp luật ban hành văn bản

    cho em hỏi 2 câu này là đúng hay sai ạ? "1-thủ tướng chính phủ có quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật có tên là nghị định và nghị quyết", "2-tổ chức chính trị xã hội không có quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật 1 cách độc lập"

     
    282 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn bng.hoan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #544244   26/04/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (264)
    Số điểm: 1675
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 50 lần


    Vấn đề của bạn mình có chia sẻ như sau:

    1-thủ tướng chính phủ có quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật có tên là nghị định và nghị quyết.

    - Nhận định: Sai

    - Căn cứ pháp lý: Khoản 6 Điều 4 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015

    “Điều 4. Hệ thống văn bản quy phạm pháp luật

     

    6. Quyết định của Thủ tướng Chính phủ [….].”

    -Giải thích: Theo quy định pháp luật hiện hành thì Thủ tướng Cp có quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật có tên gọi là Quyết định. Ngoài ra, Thủ tướng CP có thể ban hành chỉ thị và hướng dẫn, kiểm tra việc thi hành các văn bản đó trong hệ thống các cơ quan hành chính nhà nước từ trung ương đến địa phương.

    2-tổ chức chính trị xã hội không có quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật 1 cách độc lập

    - Nhận định: Sai

    - Căn cứ pháp lý: Điều 4 Luật Ban hành văn bản quy phạm pháp luật 2015

    -Giải thích: Tổ chức chính trị - xã hội là các tổ chức tự nguyện được tổ chức và hoạt động theo nguyên tắc tập trung dân chủ, có hệ thống tổ chức từ trung ương đến địa phương. Tuy nhiên đây không phải là một bộ phận trong bộ máy Nhà nước, do đó hoàn toàn không có thẩm quyền ban hành văn bản quy phạm pháp luật. Mà chỉ có thể ban hành những quy định riêng để áp dụng trong tổ chính tổ chức.

     

    Cập nhật bởi nhatgiabao ngày 26/04/2020 01:31:20 CH Quên định dạng

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |