Nhận con nuôi có được hưởng chế độ bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #279334 04/08/2013

    minhbon2013

    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 145
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận con nuôi có được hưởng chế độ bảo hiểm

    Xin chào các anh/ chị luật sư!

    Các luật sư làm ơn cho tôi hỏi một việc như sau:

    Vừa rồi hai vợ chồng chúng tôi có nhận nuôi một bé sơ sinh, nhưng vợ tôi không xin nghỉ việc như theo chế độ mà vẫn đi làm bình thường (chúng tôi là giáo viên THPT). Vậy trong trường hợp xin con  và nuôi con như vậy chúng tôi có được hưởng chế độ, trợ cấp gì không? (tất cả mọi giấy tờ hồ sơ của bé đều đầy đủ)

    Xin chân thành cảm ơn luật sư!

     
    9893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279476   05/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Dạ thưa trường hợp này không hưởng chế độ BHXH gì đâu bạn nhe!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    minhbon2013 (05/08/2013)
  • #279550   05/08/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9863)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    tại điều 32 Luật BHXH có quy định:

    Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    minhbon2013 (05/08/2013)
  • #279580   05/08/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Trường hợp của bạn minhbon2013 thì theo thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH bạn sẽ không được hưởng tiền thai sản nếu không nghỉ.

    3. Bổ sung các khoản 7, 8, 9 và khoản 10 vào mục II chế độ thai sản phần B như sau:

    “7. Trường hợp người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi có đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP, nhưng không nghỉ việc thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần khi nhận con nuôi quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
  • #280316   09/08/2013

    luatsuhaily
    luatsuhaily

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/07/2012
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 712
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Kính gửi bạn minhbon 2013

    Trường hợp này tốt nhất vợ bạn nên nghỉ 4 tháng để chăm con nuôi. Vợ bạn được hưởng trợ cấp thai sản với mức hưởng bằng 100%  mức tiền công, tiền lương đóng bảo hiểm xã hội. Tức là vợ bạn ở nhà vẫn được hưởng lương đầy đủ. Ngoài ra vợ bạn còn được hưởng trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung. Nếu vợ bạn vẫn đi làm thì chỉ được 02 tháng lương tối thiểu chung và đã mất đi quyền lợi được nghỉ chăm con của mình và bé cũng sẽ thiệt thòi hơn do không được mẹ nuôi chăm.

    Nếu vợ bạn vẫn muốn làm việc thì có thể tìm thêm một công việc bán thời gian khác để tăng thu nhập mà vẫn có thể chăm con.

    Trân trọng

    Luật sư Vũ Hải Lý, 0978.196826, tuvanluatlaodong.com.

    Công ty Luật TNHH Đại Việt-Văn phòng công chứng Đại Việt, Địa chỉ: P207, 411, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội (địa chỉ cũ 335 Kim Mã)

    Điện thoại: (84-4) 3747 8888, 118. Fax: (84-4) 3747396

    Email: haily@luatdaiviet.vn,

    Website: www.luatdaiviet.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #280819   13/08/2013

    luatsuphuthang
    luatsuphuthang

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2013
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Trước hết, điều kiện để vợ bạn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội là người lao động nữ nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi (khoản 1 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP).

     

    Trường hợp vợ bạn không xin nghỉ việc mà vẫn đi làm bình thường, thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần theo như quy định tại mục 3 Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH:

    “3. Bổ sung các khoản 7, 8, 9 và khoản 10 vào mục II chế độ thai sản phần B như sau:

    7. Trường hợp người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi có đủ điều kiện theo quy định tại khoản 1 Điều 14 Nghị định số 152/2006/NĐ-CP, nhưng không nghỉ việc thì chỉ được hưởng trợ cấp một lần khi nhận con nuôi quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội.

    8. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi theo quy định tại Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội được tính theo mức lương tối thiểu chung tại tháng người lao động sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.”

    Luật bảo hiểm xã hội quy định trợ cấp một lần được tính bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

     

    Luật sư Nguyễn Phú Thắng

    (0983 22 6968)

    Để hiểu nhau, tôi thích anh hoài nghi tôi để có ngày tin cho chắc chắn.

    ----------------

    INTERCODE CONSULT

    # 905B Hà Thành Plaza, 102 Thai Thinh Str., Hanoi., Vietnam

    T. : + 84 39 72 89 73 - 72

    F. : + 84 39 72 89 74

    E. : thangls@intercode.vn

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com