DanLuat 2015

Nhận con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #91439 29/03/2011

    ngocdiep091085

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhận con nuôi

    Xin chào, em bị tàn tật em muốn nhận một người con nuôi về nuôi có được không ạ?

    Mong nhận được giải đáp
     
    2918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #96649   20/04/2011

    hanghell
    hanghell
    Top 50
    Lớp 8

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2010
    Tổng số bài viết (874)
    Số điểm: 11042
    Cảm ơn: 522
    Được cảm ơn 425 lần


    Chào chị#0070c0; -webkit-border-horizontal-spacing: 2px; -webkit-border-vertical-spacing: 2px; margin-top: 0px; margin-right: 0px; margin-bottom: 0px; margin-left: 0px; padding-top: 0px; padding-right: 0px; padding-bottom: 0px; padding-left: 0px; font-size: 11px; text-decoration: none;"> ngocdiep091085
    Theo em thấy thì theo luật nuôi con nuôi thì chị hoàn toàn có quyền nhận con nuôi nếu chị chứng minh được mình có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở.....theo điều 14 của luật này như sau:

    Điều 14. Điều kiện đối với người nhận con nuôi

    1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

    b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

    c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

    d) Có tư cách đạo đức tốt.

    2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

    a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

    b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

    c) Đang chấp hành hình phạt tù;

    d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

    3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này.

    Chị có thể tham khảo luật nuôi con nuôi ở trên và tham khảo thêm  nghị định 19/2011/NĐ-CP hướng dẫn thi hành luật nuôi con nuôi để biết rõ hơn quy định này nhé.
    Chúc chị khỏe và thành công trong cuộc sống!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-