nhận con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #376580 29/03/2015

    nhận con nuôi

    tôi xin tư vấn về việc nhận con nuôi

    gia đình tôi nhận nuôi một bé ngay khi cháu mới sinh đến nay đã được 18 tháng. 

    Bố và mẹ đẻ của cháu đã không sống cùng nhau ngay từ khi mẹ cháu mang thai cháu. Khi sinh cháu ra do không có điều kiện nuôi dưỡng nên đã cho gia đình tôi nhận làm con nuôi. Khi sinh cháu, gia đình mẹ đẻ cháu đã làm giấy chứng sinh tại bệnh viện và đã ghi cả tên bố và mẹ đẻ của cháu. Bố đẻ của cháu không chấp nhận cho cháu đi làm con nuôi nhưng cũng không có trách nhiệm với cháu. Nay bố mẹ đẻ của cháu đã ly hôn. Quyền nuôi con thuộc về mẹ cháu ạ.

    Khi gia đình tôi làm thủ tục nhận con nuôi thì chính quyền yêu cầu có sự đồng ý của bố cháu nên mọi giấy tờ thủ tục vẫn chưa được hoàn thành.

    Vậy tôi muốn hỏi trong trường hợp này gia đình tôi làm sao có thể hoàn thành thủ tục nhận con nuôi ạ? (chỉ có sự đồng ý của mẹ đẻ cháu còn bố đẻ cháu thì không chấp nhận).

    Rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư ạ!

    Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2966 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #377118   02/04/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
     
    Với vấn đề bạn hỏi Luật sư Nguyễn Huy Long - Công ty Luật TNHH Nam Long có ý kiến tư vấn như sau:
     
     Căn cứ vào Điều 21 Luật nuôi con nuôi 2010 thì:
     
    -  Việc nhận nuôi con nuôi phải được sự đồng ý của cha mẹ đẻ của người được nhận làm con nuôi; ..........; trường hợp nhận trẻ em từ đủ 09 tuổi trở lên làm con nuôi thì còn phải được sự đồng ý của trẻ em đó.
     
    -   Sự đồng ý phải hoàn toàn tự nguyện, trung thực, không bị ép buộc, không bị đe dọa hay mua chuộc, không vụ lợi, không kèm theo yêu cầu trả tiền hoặc lợi ích vật chất khác.
     Như vậy, theo quy định trên thì trường hợp này nếu không được sự đồng ý của bố đứa trẻ về việc cho con làm con nuôi thì gia đình bạn không thể thực hiện thủ tục đăng ký nuôi con nuôi được. Mặc dù, bố mẹ đẻ của em bé đã ly hôn nhưng theo quy định của Luật hôn nhan và gia đình thì sau khi ly hôn bố mẹ vẫn có đầy đủ quyền và nghĩa vụ với con của mình cho dù đứa trẻ được giao cho người cha hoặc người mẹ chăm sóc.
    Chính vì thế, hiện tại để nhận đứa trẻ trên làm con nuôi gia đình bạn chỉ có thể thuyết phục để được sự đồng ý của bố đẻ đứa trẻ.
    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com