Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có bắt buộc phải có cả 2 vợ chồng ký vào hợp đồng?

Chủ đề   RSS   
  • #468079 18/09/2017

    yenlinh2010
    Top 500
    Female
    Lớp 1

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2017
    Tổng số bài viết (309)
    Số điểm: 2473
    Cảm ơn: 30
    Được cảm ơn 56 lần


    Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có bắt buộc phải có cả 2 vợ chồng ký vào hợp đồng?

    Mình có một người quen đang chuẩn bị làm thủ tục nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Khi liên hệ tới văn phòng công chứng để công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất,  chỉ có một mình người chồng đi thì văn phòng công chứng yêu cầu phải có cả hai vợ chồng của người mua có mặt để ký kết hợp đồng, người chồng không đồng ý vì cho rằng chỉ cần một người chồng cũng đủ tư cách để đứng tên bên mua trong hợp đồng. Khi nào bán tài sản, thì mới cần cả hai vợ chồng. Người chồng này lập luận rằng theo quy định tại khoản 1 điều 33 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về tài sản chung của vợ chồng “ Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.”

    Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.” Vậy nên một mình người chồng đứng tên trên giấy chứng nhận, cũng được rồi vì tài sản này là tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân nên là tài sản chung.

    Vậy yêu cầu của văn phòng công chứng  có phù hợp với pháp luật không và có nhất thiết phải có mặt của 2 vợ chồng bên mua? Các bạn cho ý kiến với?

     
    46675 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #468128   19/09/2017

    Giaphat.lawF
    Giaphat.lawF
    Top 500


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2016
    Tổng số bài viết (302)
    Số điểm: 1654
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 56 lần


    Cám ơn bạn đã đặt câu hỏi, thay mặt đội ngũ luật sư, Luật Gia Phát xin tư vấn cho bạn như sau:

    Khoản 2 Điều 27 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

     “2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng.”

    Như vậy, bạn cần xác định rõ tài sản là mảnh đất trên mua là thuộc tài sản chung của hai vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân hay tài sản riêng của bạn

    Nếu đây là tài sản chung của hai vợ chồng thì khi làm thủ tục chuyển nhượng  quyền sử dụng đất để bảo vệ lợi ích của hai vợ chồng thì cả hai nên ký vào hợp đồng đó

    Nếu vợ bạn bận công việc không  thể đến được thì Bạn có thể một mình ký hợp đồng nhận chuyển nhượng nhưng trong hợp đồng sẽ ghi rõ: “Ông… (bạn) có vợ là bà.. theo Giấy chứng nhận kết hôn…”. Như vậy thì khi cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cơ quan đăng ký quyền sử dụng đất sẽ ghi tên cả hai vợ chồng bạn vào giấy chứng nhận. Và đây cũng là phương án tối ưu nhất được lựa chọn.(Theo K2-Đ27 Luật Hôn Nhân và gia đình)

    Trong trường hợp bạn dùng tiền riêng của mình  để mua và bạn không muốn nhập vào tài sản chung của vợ chồng thì vợ bạn có thể làm cam kết tài sản riêng của bạn. Khi ký hợp đồng chuyển nhượng, bạn sẽ tự mình ký mà không cần có vợ ký vào cũng như phía bên cơ quan công chứng, chứng thực không có quyền bắt buộc cả hai cùng ký tên trên bản hợp đồng nhận chuyển nhượng đó.

    Trường hợp, bạn dùng tiền riêng của mình  để mua và bạn không muốn nhập vào tài sản chung của vợ chồng thì vợ bạn có thể làm cam kết tài sản riêng của bạn. Khi ký hợp đồng chuyển nhượng, bạn sẽ tự mình ký mà không cần có vợ ký vào cũng như phía bên cơ quan công chứng, chứng thực không có quyền bắt buộc cả hai cùng ký tên trên bản hợp đồng nhận chuyển nhượng đó

    Hy vọng những tư vấn trên đây sẽ giúp ích được cho bạn, xin chân thành cảm ơn !
     

    Công ty tư vấn hỗ trợ pháp lý doan nghiệp Luật gia phát

    Hotline: 098.1214.789

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Giaphat.lawF vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (19/09/2017)
  • #468149   19/09/2017

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1248)
    Số điểm: 9889
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 968 lần
    Moderator

    Theo tôi thì yêu cầu của Phòng công chứng trong trường hợp này là không có căn cứ (không có điều luật nào qui định bắt buộc phải có đầy đủ vợ, chồng cùng ký tên trong Hợp đồng nhận chuyển nhượng QSDĐ). Thực tế tôi chưa gặp Phòng hoặc Văn phòng công chứng nào có yêu cầu như vậy, bởi đoạn 2 khoản 1 điều 33 LHNGĐ 2014 đã qui định "Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.", qui định này hiểu đúng là QSDĐ mà 1 mình vợ hoặc 1 mình chồng (chú ý dấu phẩy) có được sau khi kết hôn sẽ được pháp luật xem là tài sản chung của vợ chồng, tức dù chỉ 1 mình vợ hay chỉ 1 mình chồng mua đất thì đất đó cũng được xem là tài sản chung của vợ chồng, trừ khi người mua chứng minh được mình mua bằng tài sản riêng của mình. Rất nhiều người hiểu nhầm qui định này là "Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được ...." tức bỏ đi dấu phẩy mà chỉ bỏ đi 1 dấu phẩy thôi là ý nghĩa hoàn toàn đổi khác.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    yenlinh2010 (20/09/2017) nguoinhaque009 (20/09/2017) hungtvpl95 (29/01/2018)
  • #498799   06/08/2018

    thaithutrang
    thaithutrang

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Em thắc mắc là tại quy định tại Điều 3Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có đề cập: "Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận". Khi mua đất số tiền mà người chồng (bên mua) bỏ ra, nếu không chứng minh được số tiền đó là tài sản riêng thì đó là tài sản chung. Vậy đã là tài sản chung thì việc sử dụng số tiền mua nhà thì phải có sự thỏa thuận của hai vợ chồng mới đúng luật chứ. 

    Mọi người cho em xin ý kiến nhé. Cảm ơn mọi người rất nhiều. 

     
    Báo quản trị |  
  • #498806   06/08/2018

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1248)
    Số điểm: 9889
    Cảm ơn: 153
    Được cảm ơn 968 lần
    Moderator

    thaithutrang viết:

    Em thắc mắc là tại quy định tại Điều 3Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có đề cập: "Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận". Khi mua đất số tiền mà người chồng (bên mua) bỏ ra, nếu không chứng minh được số tiền đó là tài sản riêng thì đó là tài sản chung. Vậy đã là tài sản chung thì việc sử dụng số tiền mua nhà thì phải có sự thỏa thuận của hai vợ chồng mới đúng luật chứ. 

    Mọi người cho em xin ý kiến nhé. Cảm ơn mọi người rất nhiều. 

    Luật qui định "việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận" chứ không qui định "việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận trước khi chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung đó". Nghĩa là Luật cho phép việc thỏa thuận này được thực hiện trước, trong và sau khi chiếm hữu,  sử dụng, định đoạt chứ không phải bắt buộc phải thỏa thuận trước rồi mới được chiếm hữu, sử dụng, định đoạt.

    Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  
  • #499162   09/08/2018

    Thực tế hiện nay khi ký hợp đồng nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại văn phòng công chứng bạn phải cung cấp được một trong các giấy ờ sau để chứng mình về tình trạng quan hệ của bản thân:

    - Giấy chứng nhận độc thân trong trường hợp bạn chưa có vợ/chồng.

    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn nếu bạn đã kết hôn.

    - Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn và văn bản thỏa thuận tài sản riêng của vợ/chồng.

    Theo mình việc văn phòng công chứng yêu cầu những giấy tờ như vậy cũng là có lý do. Nó giúp xác định rõ đó là tài sản riêng hay tài sản chung của vợ chồng ngay từ lúc nhận chuyển nhượng. Sau này có tranh chấp sẽ không phải xác minh tình trạng quan hệ khi mà chỉ có 1 người đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Thực tế lúc thực hiện thì có thể nó hơi rắc rối nhưng về lâu dài, việc này sẽ góp phần hạn chế tối đa các tranh chấp có liên quan có thể xảy ra. Do đó mình thấy không có vấn đề gì trong trường hợp này cả.

    Còn đối với giao dịch nhận thừa kế hoặc tặng cho thì thường trong văn bản nhận thừa kế hoặc tặng cho đó đã nêu rõ là để thừa kế hay tặng cho ai đó cụ thể nên không cần phải có giấy tờ chứng minh tình trạng quan hệ. Nếu không có gì đặc biệt thì đó sẽ là tài sản của người đứng tên trên văn bản thừa kế/tặng cho và giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Camgiangsn vì bài viết hữu ích
    thaithutrang (10/08/2018)