nhận chuyển nhượng có phải thuê đất

Chủ đề   RSS   
  • #430532 12/07/2016

    lananhTNG

    Female
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2015
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    nhận chuyển nhượng có phải thuê đất

    xin chào Luật sư!

    hiện tôi đang làm việc cho Công ty tư nhân. Công ty chúng tôi thực hiện dự án xây dựng trụ sở mới. Trong quy hoạch dự án Công ty tôi đã thỏa thuận mua bán đất đối với các hộ gia đình cá nhân. Trong đó, có 2 thửa đất là đất ở còn lại là đất nông nghiệp.

    tôi muốn nhờ các luật sư tư vấn với nội dung như sau: 

    1) 02 thửa đất ở mà công ty đã bỏ tiền ra để nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất có phải làm thủ tục thuê đất hay không? hay chỉ cần chuyển mục đích là có thể sử dụng 

    2) nếu phải thuê đất thì số tiền Công ty đã bỏ ra sẽ được khấu trừ thế nào vào tiền thuê đất?

    xin cám ơn!

     
    2509 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #430567   12/07/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Do trong đó có đất nông nghiệp nên để được nhận chuyển nhượng nhắm xây dựng trụ sở kinh doanh (tức là đất sử dụng vào mục đích sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp) thì phải đap ứng điều kiện quy định tại điều 193 Luật đất đai 2013

    Điều 193. Điều kiện nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp

    Tổ chức kinh tế, hộ gia đình, cá nhân được nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án đầu tư sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Có văn bản chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền đối với tổ chức kinh tế nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất nông nghiệp để thực hiện dự án;

    2. Mục đích sử dụng đối với diện tích đất nhận chuyển nhượng, nhận góp vốn, thuê quyền sử dụng đất phải phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt;

    3. Đối với đất chuyên trồng lúa nước thì phải thực hiện theo quy định tại khoản 3 Điều 134 của Luật này.

    Doanh nghiệp sử dụng đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp thì thuộc trường hợp được nhà nước cho thuê đất theo quy định tại điều 56 Luật đất đai 2013. Do vậy, doanh nghiệp phải chuyển sang thuê đất để thực hiện dự án đầu tư.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    lananhTNG (12/07/2016)