Nhận cầm cố CMND, thẻ sinh viên thì có vi phạm hành chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #428377 20/06/2016

    diemguyenlaw

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1 lần


    Nhận cầm cố CMND, thẻ sinh viên thì có vi phạm hành chính không?

    Chào các chuyên gia!

    Em đang có vấn đề nhờ các chuyên gia tư vấn giúp. Chuyện là Bác em chủ tiệm cầm đồ nhận cầm cố CMND, thẻ sinh viên của người khác, số lượng rất nhiều, khoảng mấy trăm cái.

    Vừa rồi Công an kiểm tra lập Biên bản  chờ ra quyết định xử phạt hành chính. Nhưng em không biết Bác em bị lỗi gì vì em thấy các điều khoản phạt trong kinh doanh dịch vụ cầm đồ Quy định tại Điều 11 Nghị định 167 không có quy định phạt khi nhận cầm cố CMND, thẻ sinh viên.

    Vậy Bác em có khả năng bị phạt không ạ, nếu phạt thì số tiền bao nhiêu và căn cứ  vào đâu mà cơ quan có thẩm quyền phạt ạ!

    Cảm ơn các chuyên gia rất nhiều, mong được các chuyên gia tư vấn sớm!

     
    4044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #428547   21/06/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44768
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1683 lần


    Sao bạn không hỏi Bác bạn là lúc lập biên bản, họ đã ghi lỗi vi phạm là gì? 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    diemguyenlaw (22/06/2016)
  • #428799   22/06/2016

    diemguyenlaw
    diemguyenlaw

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/06/2012
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 620
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ, thì họ bảo kinh doanh không đúng quy định , pháp luật không cho cầm cố CMND, thẻ sinh viên. Nhưng em ko biết là chỗ nào quy định không được nhận cầm cố CMND, thẻ sinh viên

    Em đọc hoài mà chả có chỗ nào quy định là cấm cầm cố CMND, thẻ sinh viên cả ạ

    Hiện tại đang chờ nó ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính gì đó ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #428812   22/06/2016

    Cứ chờ quyết định xử phạt rồi tính tiếp. Bạn cung cấp thông tin quá mơ hồ. Bạn có thể tham khảo Điều 11 Nghị định số 167/2013/ND-CP cũng có nhiều hành vi xử phạt trong trường hợp này.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email.

    Email: luatsutrantrongqui@gmail.com

     
    Báo quản trị |