DanLuat 2015

NHẬN CẦM CỐ BẰNG TỐT NGHIỆP ĐẠI HỌC, GIẤY TỜ TÙY THÂN

Chủ đề   RSS   
  • #356285 13/11/2014

    cayduong1991

    Mầm

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:22/01/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 785
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    NHẬN CẦM CỐ BẰNG TỐT NGHIỆP ĐẠI HỌC, GIẤY TỜ TÙY THÂN

    Chào quý luật sư!

    Cho tôi được hỏi: Hành vi cầm cố và nhận cầm cố bằng tốt nghiệp, giấy chứng minh hoặc các giấy tờ tùy thân khác có vi phạm pháp luật không ạ? Nếu vi phạm thì bị xử phạt hành chính hay có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự ạ? 

    Cám ơn luật sư!

     
    8464 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #356319   13/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4081)
    Số điểm: 31521
    Cảm ơn: 920
    Được cảm ơn 1899 lần


    Chào bạn.

    Cầm cố tài sản là một biện pháp đảm bảo thực hiện hợp đồng vay.

    Theo quy định của luật dân sự:

    Điều 320. Vật bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự

    1. Vật bảo đảm thực hiện nghĩa vụ dân sự phải thuộc quyền sở hữu của bên bảo đảm và được phép giao dịch.

    Do "bằng tốt nghiệp, giấy chứng minh hoặc các giấy tờ tùy thân khác" không được phép giao dịch nên hợp đồng bảo đảm (cầm cố) sẽ vô hiệu: phải trả lại "bằng tốt nghiệp, giấy chứng minh hoặc các giấy tờ tùy thân khác".

    Hợp đồng vay vẫn có hiệu lực nếu điều khoản về tiền lãi, điều khoản khác không trái pháp luật và là vay không có đảm bảo. 

     
    Báo quản trị |  
  • #356366   14/11/2014

    changche9312
    changche9312

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2014
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định pháp luật về kinh doanh về dịch vụ cầm đồ, có quy định rằng: Tài sản cầm cố phải là động sản, có giá trị và giá trị sử dung thuộc quyền sỡ hữu hợp pháp của bên cầm đồ có thể mua, bán hoặc chuyển quyền sở hữu.

    Như vậy, bằng tốt ghiệp đại học và giấy tờ tùy thân, không thể mua bán hoặc chuyển quyền sở hữu cho người khác do đó không thể đem đi cầm đồ được.

    Còn về việc bị xử phạt hành chính hay xử lí theo luật hình sự còn tùy vào nhiều yếu tố khác.

    Trân trọng.

    Suy nghĩ như người bình thường

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-