Nhà xe công ty có được miễn lệ phí trước bạ không?

Chủ đề   RSS   
  • #537811 30/01/2020

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1103)
    Số điểm: 11374
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 159 lần


    Nhà xe công ty có được miễn lệ phí trước bạ không?

    Theo quy định tại Nghị định 140/2016/NĐ-CP về lệ phí trước bạ:

    "Điều 3. Người nộp lệ phí trước bạ

    Tổ chức, cá nhân có tài sản thuộc đối tượng chịu lệ phí trước bạ quy định tại Điều 2 Nghị định này phải nộp lệ phí trước bạ khi đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng với cơ quan nhà nước có thẩm quyền, trừ các trường hợp thuộc diện miễn lệ phí trước bạ theo quy định tại Điều 9 Nghị định này."

    Khoản 25 Điều 9 Nghị định 140 này (Khoản này được sửa đổi bởi Điểm e Khoản 3 Điều 1 Nghị định 20/2019/NĐ-CP) có nêu:

    "Điều 9. Miễn lệ phí trước bạ
    ...
    25. Nhà xưởng của cơ sở sản xuất; nhà kho, nhà ăn, nhà để xe của cơ sở sản xuất, kinh doanh. Nhà xưởng theo quy định tại khoản này được xác định theo pháp luật về phân cấp công trình xây dựng."

    Như vậy, nhà xe công ty không phải đóng lệ phí trước bạ.

     

     

     
    1244 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận