Nhà tôi có được cấp sổ đỏ ?

Chủ đề   RSS   
  • #359476 28/11/2014

    thanhphothang5

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:28/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà tôi có được cấp sổ đỏ ?

    Kính gửi luật sư !

    Gia đình tôi mua nhà năm 2000, chỉ có giấy mua bán xác nhận của UBND phường. Nay tôi (nghe ) có người kiện tụng cả dẫy cho tôi mua là của nhà ông bà họ, có giấy tờ từ thơì pháp ,và giấy viết tay của một lãnh đạo. V.V vậy LS cho tôi hỏi đất và nhà tôi (đóng thuế đầy đủ ) có được phép làm sổ không ?

     
    2547 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #359508   28/11/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7872
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 337 lần


    Chào bạn

    Bạn trình bày không rõ ràng nên tôi trao đổi trên cơ sở đưa ra giả thiết sau:

    Về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    - Nếu thửa đất mà gia đình bạn đang sử dụng và có việc tranh chấp thì các cơ quan có thẩm quyền sẽ ngừng việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

    - Nếu đất bạn đang sử dụng không có tranh chấp thì bạn tiến hành thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử sụng đất theo quy định tại điều 82 Nghị định 43/2014:

    Điều 82. Thủ tục đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định.

    1. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 01 năm 2008 mà đất đó chưa được cấp Giấy chứng nhận và không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều này thì người nhận chuyển quyền sử dụng đất thực hiện thủ tục đăng ký đất đai, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất lần đầu theo quy định của Luật Đất đai và quy định tại Nghị định này mà không phải làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất; cơ quan tiếp nhận hồ sơ không được bắt buộc người nhận chuyển quyền sử dụng đất nộp hợp đồng, văn bản chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |