Nhà tình nghĩa có bán được không

Chủ đề   RSS   
  • #1771 29/12/2009

    minh_khanh

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà tình nghĩa có bán được không

    Ngoại tôi là mẹ việt nam anh hùng được chính quyền địa phương cấp cho nhà tình nghĩa trên phần đất cha mẹ tôi đã mua. Ngoại tôi đã mất khoảng 10 năm rồi, tình hình gia đình tôi đang rất khó khăn muốn bán miếng đất nhưng có ngôi nhà tình nghĩa trên đó nên chính quyền địa phương không cho bán.
    Vậy cho tôi hỏi là cha mẹ tôi có bán miếng đất đó được không?
     
    6755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #1772   29/12/2009

    lsbuicongthanh
    lsbuicongthanh
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2009
    Tổng số bài viết (619)
    Số điểm: 4004
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 172 lần


    Nhà tình nghĩa

    Chào bạn,

    Căn cứ Nghị định  17/1999/ND-CP ngày 29 tháng 3 năm 1999 về thủ tục chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế quyền sử dụng đất và thế chấp, góp vốn bằng trị giá quyền sử dụng đất, tại Điều 3, khoản 2 và khoản 3 ĐIều 1, Nghị định 79/2001/NĐ-CP có quy định như sau:

    2. Người đang sử dụng đất có một trong các giấy tờ quy định sau đây thì làm thủ tục để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và được thực hiện các quyền theo quy định của Nghị định này:

    g) Giấy tờ giao nhà tình nghĩa;”

    Quyền theo quy định của Nghị định này bao gồm nhiều quyền trong đó có cả quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định tại chương 3, Nghị định 17/1999/NĐ-CP. Khi bà ngoại bạn có quyền chuyển nhượng đất cũng đồng thời với việc chuyển nhượng nhà gắn liền với miếng đất đó.

     

    Theo quy định tại Nghị định 90/2006/NĐ-CP, quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở, điều 43, khoản 1, điểm c thì Giấy tờ về giao tặng nhà tình nghĩa là căn cứ để cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở. Trên cơ sở đó để công nhận quyền sở hữu hợp pháp của bà ngoại bạn đối với căn nhà (Khoản 2, điều 170, BLDS 2005). Do đó, bà ngoại bạn có quyền định đoạt căn nhà trên bằng cách bán căn nhà nói trên. (Điều 164, BLDS). Nay bà ngoại bạn đã mất thì những người thừa kế được thực hiện các quyền này.

     

    Trân trọng chào bạn.

    Luật sư BÙI CÔNG THÀNH

    Công ty Luật TNHH TƯ LUẬT

    Tòa nhà VP Hữu Nguyên, tầng 4,

    số 1446-1448 đường 3 Tháng 2 P.2, Q.11, Tp.HCM

    ĐT:  39698695 - 39698696           Fax: 39698694

    E-mail: tuvanvien@tuluat.vn        Website: www.tuluat.vn

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsbuicongthanh vì bài viết hữu ích
    nguyetnguyetnguyet (19/10/2012)
  • #569683   30/03/2021

    nhmylinh97
    nhmylinh97
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2019
    Tổng số bài viết (426)
    Số điểm: 2619
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Theo quy định tại khoản 1 điều 118 Luật nhà ở 2014:

    "Điều 118. Điều kiện của nhà ở tham gia giao dịch

    1. Giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở thì nhà ở phải có đủ điều kiện sau đây:

    a) Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này;

    b) Không thuộc diện đang có tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

    c) Không bị kê biên để thi hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;

    d) Không thuộc diện đã có quyết định thu hồi đất, có thông báo giải tỏa, phá dỡ nhà ở của cơ quan có thẩm quyền.

    Các điều kiện quy định tại điểm b và điểm c khoản này không áp dụng đối với trường hợp mua bán, thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai."

    Căn cứ theo quy định trên, nếu nhà tình thương, nhà tình nghĩa đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (thường gọi là sổ đỏ, sổ hồng) thì chủ sở hữu nhà ở được phép bán.
    Trường hợp UBND xã không thực hiện chứng thực hợp đồng bán nhà ở thì có thể khiếu nại hoặc đến tổ chức hành nghề công chứng để công chứng trong địa bàn tỉnh nơi có nhà hợp đồng rồi thực hiện các thủ tục khai thuế, đăng bộ sang tên cho người mua.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nhmylinh97 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/03/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư BÙI CÔNG THÀNH - Giám đốc Công ty Luật PLF

Tầng 12, Fideco Tower ; 81-85 Hàm Nghi, quận 1, Tp. HCM

ĐT: +84 (8) 38 21 21 61 - Fax: +84 (8) 38 21 21 65

Email: info@plf.vn ; Website: www.plf.vn Email: info@plf.vn Skype name: plflawfirm