Nhà Q.12 30m2 có thể làm sổ hồng được không?

Chủ đề   RSS   
  • #249 19/08/2008

    sanght

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà Q.12 30m2 có thể làm sổ hồng được không?


    Tôi có căn nhà ở Q.12, diện tích 30m2, diện tích xây dựng 63.6m2, có giấy phép xây dựng, có số nhà Quận, nằm trong 1 lô đất 954m2 có chủ quyền (Mục đích sử dụng: Đất ở tại đô thị, Thời hạn sử dụng: Lâu dài).

    Tôi có thể tách thửa làm sổ hồng riêng cho căn nhà đó được không? Nếu được, thủ tục như thế nào?

    Mong được tư vấn. Chân thành cảm ơn.

     
    6546 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #250   21/08/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Nhà Q.12 30m2 có thể làm sổ hồng được không?

    Trả lời:

    Bạn được quyền tách thửa làm sổ hồng cho căn nhà.

    Thủ tục:

    Bạn phải lập thủ tục hoàn thành công trình xây dựng; hoàn thành nghĩa vụ tài chính về xây dựng tại Chi cục Thuế quận 12;

    Bạn lập bản vẽ hiện trạng nhà đất, bản vẽ này phải được Phòng Tài nguyên - Môi trường kiểm tra nội nghiệp;

    Trường hợp phải thay đổi chủ nhà đất so với người đứng tên trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; bạn phải lập thủ tục chuyển quyền sở hữu tại Phòng Công chứng; lập thủ tục hoàn thành nghĩa vụ thuế đối ơối việc chuyển quyền; đăng ký quyền tại Phòng đăng ký quyền sử dụng đất; được cấp giấy chứng nhận mới và giấy chứng nhận cũ được điều chỉnh giảm diện tích.

    Trường hợp không thay đổi chủ sở hữu nhà đất so với giấy chứng nhận cũ. Sau khi lập thủ tục hoàn thành công trình xây dựng, hoàn thành nghĩa vụ thuế, bạn đăng ký thay đổi tại Phòng đăng ký quyền sử dụng đất tại quận 12; Phòng đăng ký điều chỉnh thay đổi là xong.

    Thân ái

    Ls.Phan Thanh Thy
    VPLS Hữu Luật

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  
  • #253   25/08/2008

    sanght
    sanght

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/08/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vì không có thời gian trực tiếp đi làm những thủ tục trên nên tôi đã nhờ một dịch vụ làm giúp, nhưng câu trả lời của họ là không thể vì diện tích đất nhỏ (30m2).

    Xin Luật sư vui lòng cho biết thêm:

    1. Văn bản nào quy định diện tích tối thiểu có thể tách thửa làm sổ hồng (nếu có), hoặc

    2. Căn cứ vào những văn bản nào để có thể khẳng định căn nhà trên có thể tách thửa làm sổ hồng

    Cảm ơn Luật sư rất nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #254   26/08/2008

    lsthanhthy
    lsthanhthy
    Top 75
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2008
    Tổng số bài viết (727)
    Số điểm: 3990
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Nhà Q.12 30m2 có thể làm sổ hồng được không?

    Trả lời:

    Trình tự thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở; Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở; Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở, được Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh quy định tại Quyết định số 54/2007/QĐ-UBND ngày 30/3/2007.

    Căn cứ Điều 5 của quyết định này, trường hợp của bạn được cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở.

    Thân ái

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

     

    Luật sư Phan Thanh Thy

    Văn phòng luật sư Hữu Luật

    527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

    ls.thanhthy@gmail.com

    ls.phanthanhthy@gmail.com

    (08) 38302 695 - 0903 01 01 58

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phan Thanh Thy

Văn phòng luật sư Hữu Luật

527 Điện Biên Phủ, P.3, Q.3, Tp.HCM

ls.thanhthy@gmail.com

ls.phanthanhthy@gmail.com

(08) 38302 695 - 0903 01 01 58