Nhà P. Tân thới Hiệp. Giấy tay, sổ hồng chung. Cần giải đáp thắc mắc.

Chủ đề   RSS   
  • #175319 30/03/2012

    waterb08

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Nhà P. Tân thới Hiệp. Giấy tay, sổ hồng chung. Cần giải đáp thắc mắc.

    Chào các anh/ chị, tôi có 1 căn nhà mới mua ở P. tân thới hiệp, Q.12. Do lần đầu mua tôi không tìm hiểu kỹ và bị chủ nhà lừa. Nhà này thuộc trên 1 mảnh đất, chủ nhà trước đó chia làm 2 phần ( 1 phần lớn và 1 phần nhỏ) để bán. Hiện tại, người mua phần lớn đang giữ sổ hồng. Còn tôi mua từ người mua sau, ông ta mua lại của chủ nhà và xây cất lại ( căn nhỏ), diện tích mua bán và trên vi bằng 40.5m2, nhưng diện tích xây dựng chưa tới 30m2. Khi tôi mua, ông ấy nói tách sổ được và đưa cho tôi xem hợp đồng dv làm sổ hồng có tên vợ chồng tôi và nói 2 tháng nữa sẽ có sổ, tôi cũng ra phường hỏi thì phường cũng nói nhà này đang xin tách sổ, và đất không quy hoặch. Nhưng sau khi tôi nhận nhà, thì tá hỏa ra là nhà này không tách sổ được, mà người bán cũng lặn mất tăm. Bây giờ, tôi muốn hỏi vài điều như sau:
    1) Nhà này, người  đang giữ sổ, liệu có nguy hại cho căn nhà tôi khi họ có ý định mua bán hoặc gì khác. Tôi chỉ có giấy bán, GPXD và vi bằng căn nhà tôi ( có công chứng)
    2) Làm thế nào để tôi có thể tách được sổ hồng? ( có thể dịch vụ hay gì khác không?)
    3) Trước tiên, tôi muốn đăng ký số nhà cho nhà tôi thì phải làm sao ( căn lớn đã có số nhà).
    4) Tôi có quyền kiện người bán đã lừa gạt tôi không?

    Rất mong nhận được câu trả lời từ phía các luật sư.
     
    6962 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #175336   30/03/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Liên quan đến vấn đề của bạn, tôi trả lời như sau:
    Theo điểm b Khoản 1 Điều 3 Quyết định19/2009/QĐ-UBND của UBND Thành phố Hồ Chí Minh: " - Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu như sau: Tại Khu vực 2: gồm các quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Tân Phú, Thủ Đức và các thị trấn, các huyện được quy hoạch đô thị hóa thì:
    - Đất ở chưa có nhà (m2): 80m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 5m.
    - Đất có nhà hiện hữu (m2): 50m2 và chiều rộng mặt tiền không nhỏ hơn 4m.

    Theo đó, mảnh đất của bạn không đủ điều kiện để tách sổ. Trong trường hợp này, bạn nên nói chuyện với người mua còn lai để người ta nhượng lại cho bạn ít nhất 5m2 đất, trên cơ sở đó bạn mới đủ điều kiện về diện tích tối thiểu để tách sổ. 
    Trân trọng!





    Cập nhật bởi tuanlawer ngày 30/03/2012 03:48:10 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tuanlawer vì bài viết hữu ích
    waterb08 (02/04/2012)
  • #175643   02/04/2012

    waterb08
    waterb08

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/03/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư,

    Chủ nhà miếng đất kia sẽ không bán vì họ đã xây dựng thành nhà ở, nhà tôi cũng đã thành nhà ở. Vậy cho tôi hỏi, nếu để vậy chờ đến khi có nghị quyết về cấp sổ mới, khi nhà kế bên có giao dịch trao đổi mua bán với ai khác, thì liệu có ảnh hưởng đến nhà của tôi không? Và ngoài những thứ tôi đang có: GPXD, Vi Bằng, Bản sao sổ hồng, thì giờ tôi phải có thêm giấy tờ gì để bảo vệ tài sản của tôi,( tôi rất sợ vướng vào tranh chấp nếu bên kia bán buôn với người khác). Cám ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #175994   03/04/2012

    tuanlawer
    tuanlawer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2012
    Tổng số bài viết (100)
    Số điểm: 515
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 22 lần


    Chào bạn.
    Theo tôi bạn nên đến Phòng Tài nguyên môi trường Q 12 để thực hiện thủ tục chuyển Thửa đất sang hình thức sử dụng chung. Theo đó, GCNQSDĐ sẽ chứng nhân cả hai hộ gia đình là đồng
    sử dụng mảnh đất đó.
    Thực hiện phương án trên có giá trị đảm bảo cao nhất cho bạn.
    Chúc bạn thành công.
     
    Báo quản trị |