Nhà nước tham gia quan hệ pháp luật có bình đẳng không?

Chủ đề   RSS   
  • #320795 27/04/2014

    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Nhà nước tham gia quan hệ pháp luật có bình đẳng không?

     

    Nhà nước tham gia các quan hệ pháp luật (hợp đồng cho thuê đất) có bình đẳng như các chủ thể khác không? Nếu có thì cơ sở pháp luật tại điều nào? Mong các bạn đưa ra ý kiến?

     
    2054 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #320875   28/04/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1112 lần


    Nhìn vô thì bạn thấy đây là hợp đồng dân sự, mà là dân sự thì về nguyên tắc tại BLDS thì hai bên đều bình đằng và trên cơ sở tự nguyện.

    Tuy nhiên là những quy định trên thì do những cơ quan chủ quản đặt ra nên nói mà bình đằng tuyệt đồi thì cũng khó.

     
    Báo quản trị |  
  • #320941   28/04/2014

    nickname2014
    nickname2014
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/03/2014
    Tổng số bài viết (105)
    Số điểm: 1790
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 14 lần


    Điều 10. Bình đẳng về quyền và nghĩa vụ trong tố tụng hành chính

    1. Mọi công dân đều bình đẳng trước pháp luật, trước Toà án không phân biệt dân tộc,nam nữ, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ văn hoá, nghề nghiệp.

    2. Mọi cơ quan, tổ chức đều bình đẳng không phụ thuộc vào hình thức tổ chức, hình thức sở hữu và những vấn đề khác.

    3. Các đương sự bình đẳng về quyền và nghĩa vụ trong quá trình giải quyết vụ án hành chính. Toà án có trách nhiệm tạo điều kiện để họ thực hiện các quyền và nghĩa vụ của mình.

    (Đây là cơ sở pháp luật)

     
    Báo quản trị |  
  • #320965   29/04/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4084)
    Số điểm: 31518
    Cảm ơn: 938
    Được cảm ơn 1938 lần


    Câu bạn hỏi là : Nhà nước tham gia các quan hệ pháp luật (hợp đồng cho thuê đất) có bình đẳng như các chủ thể khác không? Nếu có thì cơ sở pháp luật tại điều nào? Mong các bạn đưa ra ý kiến?

    Cơ sở pháp luật bạn nêu ra : Điều 10. Bình đẳng về quyền và nghĩa vụ trong tố tụng hành chính

    Không có nhiều sự liên quan mà bạn cho là căn cứ pháp luật.

     
    Báo quản trị |